Lái xe ô tô mà uống rượu, bia sẽ bị phạt như thế nào?

23/10/2018 - 09:13

Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, đối với người điều khiển ô tô mà trong máu có nồng độ cồn vượt mức quy định sẽ bị phạt hành chính và các hình thức bổ sung.

A A

Ảnh minh họa, Nguồn: Internet

Theo đó, tại Điểm a, Khoản 9 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về “Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ” quy định: “Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: (a) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở”.

Ngoài ra, theo quy định tại Điểm đ Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về “Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây: (đ) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 8, Khoản 9 điều này, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 04 tháng đến 06 tháng”.

Theo Báo Tin Tức