Lương hưu sẽ được tính như thế nào khi chuyển sang đóng BHXH mức thấp hơn?

25/11/2020 - 07:47

Bạn đọc hỏi: Trước đây tôi làm công việc có phụ cấp độc hại nên đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) ở mức cao, hiện tôi chuyển sang làm việc ở công ty khác không có phụ cấp nên đóng BHXH ở mức thấp. Vậy khi đủ năm đóng BHXH và đủ tuổi về hưu thì tôi được tính lương hưu như thế nào?

A A

Giải quyết thủ tục hành chính tại BHXH tỉnh Đắk Lawsk.

Về vấn đề này, theo quy định tại Khoản 4, Điều 9 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11-11-2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì: Người lao động có thời gian đóng BHXH đủ 15 năm trở lên theo các mức tiền lương thuộc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm trong thang lương, bảng lương do Nhà nước quy định chuyển sang làm công việc khác mà đóng BHXH có mức lương thấp hơn thì khi nghỉ hưu được lấy mức lương cao nhất của công việc đó để tính mức bình quân tiền lương làm cơ sở tính hưởng lương hưu.

Đối chiếu với quy định nêu trên, trong trường hợp bạn có đủ 15 năm làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm, sau đó chuyển sang làm công việc khác mà đóng BHXH với mức tiền lương thấp hơn thì khi nghỉ hưu được tính lương hưu theo lấy mức lương cao nhất của công việc mà bạn đã đóng.

Theo X.M (Báo Tin Tức)