- Ngày 21/3, Huyện đoàn Phú Tân tổ chức họp mặt kỷ niệm 93 năm Ngày thành lập Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh (26/3/1931 – 26/3/2024).
- Chào mừng kỷ niệm 93 năm Ngày thành lập Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh (26/3/1931 - 26/3/2024), Ngày Thể thao Việt Nam (27/3/1946 - 27/3/2024), kỷ niệm 78 năm ngày Bác Hồ viết bài “Thể dục và sức khỏe” kêu gọi toàn dân luyện tập thể dục thể thao (TDTT), UBND huyện Phú Tân tổ chức Lễ phát động hưởng ứng “Ngày chạy Olympic vì sức khỏe toàn dân” và khai mạc Hội thao Thanh niên huyện Phú Tân. Hoạt động đã lan tỏa thông điệp tích cực trong Nhân dân.
- Sáng 20/3, Hội Cựu chiến binh huyện Phú Tân chỉ đạo Hội Cựu chiến binh xã Tân Trung tổ chức Đại hội điểm tổng kết phong trào “Cựu chiến binh gương mẫu” lần thứ VII, giai đoạn 2019-2024.
- Ngày 18/3, tại Trường Tiểu học "B" Phú Mỹ, Huyện đoàn Phú Tân (tỉnh An Giang) phối hợp Hội đồng Đội huyện đăng cai cấp tỉnh tổ chức Ngày hội “Thiếu nhi vui khỏe” gắn với phát động “Tết trồng cây nhớ Bác”, hưởng ứng 7 tuần thi đua cao điểm của thiếu nhi An Giang chào mừng kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ (7/5/1954 - 7/5/2024) và 93 năm Ngày thành lập Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh (26/3/1931 - 26/3/2024).
- Tại huyện Phú Tân (tỉnh An Giang), công tác giáo dục thể chất, thể thao trong trường học được các cấp ủy Đảng, chính quyền và ngành giáo dục quan tâm chỉ đạo, tạo điều kiện thuận lợi. Nhờ đó, học sinh được tập luyện, tham gia các giải thi đấu cấp huyện, tỉnh và đạt nhiều kết quả ấn tượng.
- Ngày 17/3, Huyện đoàn, Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam huyện Phú Tân (tỉnh An Giang) tổ chức ra quân cấp huyện “Ngày chủ nhật xanh” lần thứ I/2024 và “Tình nguyện chung tay xây dựng nông thôn mới”, tại xã Hiệp Xương. Đồng thời chỉ đạo 100% các cơ sở Đoàn tổ chức ra quân đồng loạt trên địa bàn toàn huyện.
- Từ loại trái cây dân dã, cà na được nghiên cứu thành sản phẩm mới, không chỉ ngon lạ, mà còn vươn tầm sản phẩm đạt chuẩn OCOP trong Chương trình “Mỗi xã một sản phẩm”. Cà na xí muội truyền tải câu chuyện gần gũi về món quà vặt ở xứ Hiệp Xương đến nhiều tiêu dùng một cách mới mẻ và thú vị.
- Sáng 14/3, tại quảng trường huyện Phú Tân, UBND huyện Phú Tân tổ chức lễ phát động “Ngày Chạy Olympic vì sức khỏe toàn dân”.
- Với vai trò là cầu nối giữa “ý Đảng, lòng dân”, UBMTTQVN xã Phú Thạnh (huyện Phú Tân, tỉnh An Giang) đã có nhiều hoạt động thiết thực trong việc huy động các nguồn lực xây dựng nông thôn mới (NTM), hỗ trợ những hoàn cảnh khó khăn… Qua đó, góp phần tích cực thực hiện tốt nhiệm vụ chính trị, phát triển kinh tế - xã hội của địa phương.
- Mục tiêu trọng tâm ngành nông nghiệp huyện Phú Tân đặt ra trong năm 2024 là đẩy mạnh tái cơ cấu ngành nông nghiệp gắn với xây dựng nông thôn mới; tiếp tục chuyển giao khoa học - kỹ thuật tiên tiến, ứng dụng nông nghiệp thông minh, công nghệ số, khuyến khích sản xuất theo tiêu chuẩn hữu cơ, nâng cao chất lượng hàng hóa nông sản, giảm chi phí, tăng giá trị sản xuất và lợi nhuận.
- Từ năm 2021, dọc 2 bên bờ rạch Cái Đầm (ấp Bình Đông 1, xã Bình Thạnh Đông, huyện Phú Tân, tỉnh An Giang), người dân rủ nhau trồng rau muống gây quỹ để tổ chức các hoạt động nhân đạo. Nghĩa cử nhỏ, nhưng mục đích chung là giúp đỡ người nghèo khó, nên bà con rất ủng hộ, ai cũng vui vẻ góp sức để duy trì tổ từ thiện đến nay.
- Để đảm bảo an ninh trật tự (ANTT) trên địa bàn huyện Phú Tân (tỉnh An Giang) lực lượng công an từ huyện đến cơ sở đã tích cực, chủ động phối hợp các ban, ngành, đoàn thể làm tốt công tác tuyên truyền, vận động Nhân dân tham gia đấu tranh phòng, chống tội phạm, tệ nạn xã hội (TNXH) và xây dựng phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc”. Nhờ đó, tình hình an ninh chính trị được giữ vững, trật tự an toàn xã hội được bảo đảm; kịp thời giải quyết các vụ việc liên quan đến ANTT.
- Ngày 5/3, tại UBND xã Phú Bình, Huyện đoàn Phú Tân (tỉnh An Giang) tổ chức Lễ ra quân Tháng Thanh niên năm 2024, chủ đề “Thanh niên xung kích tình nguyện vì cuộc sống cộng đồng”.
- Ngày 3/3, tại Trường THCS – THPT Phú Tân, UBND huyện Phú Tân (tỉnh An Giang) tổ chức Ngày hội việc làm thanh niên cấp huyện năm 2024, kết nối, giới thiệu việc làm cho người lao động và học sinh cuối cấp trung học phổ thông ở huyện.
- Năm 2024, Phú Tân (tỉnh An Giang) tăng tốc thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện, nhiệm kỳ 2020 - 2025. Huyện đề ra định hướng trọng tâm đẩy mạnh chuyển dịch cơ cấu kinh tế, tạo chuyển biến về chất, tập trung đầu tư cơ sở hạ tầng, cải cách hành chính, các chính sách an sinh xã hội…
- Chiều 29/2, Phó Chủ tịch UBND huyện Phú Tân Nguyễn Quốc Bảo chủ trì Hội nghị tổng kết ngành nông nghiệp năm 2023, triển khai phương hướng, nhiệm vụ năm 2024.
- Ngày 29/2, Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam huyện Phú Tân (tỉnh An Giang) chọn Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam xã Phú An tổ chức Đại hội điểm cấp cơ sở, nhiệm kỳ 2024-2029.
- Liên kết trong sản xuất nông nghiệp giúp hình thành nền sản xuất lớn, đạt tiêu chuẩn, thúc đẩy các bên tham gia nâng cao vai trò và trách nhiệm. Tuy còn nhiều khó khăn trong triển khai, dựa vào thế mạnh nông nghiệp, huyện Phú Tân (tỉnh An Giang) quyết tâm đẩy mạnh chủ trương này để tăng diện tích liên kết sản xuất lúa, nếp, rau màu và cây ăn trái.
- Nhằm giúp người dân, cơ sở sản xuất - kinh doanh phát triển sản xuất, nâng cao sức cạnh tranh trên thị trường, huyện Phú Tân tập trung triển khai các giải pháp nhằm phát huy giá trị sản phẩm OCOP (Chương trình mỗi xã một sản phẩm), đưa sản phẩm địa phương vươn xa trên thị trường rộng lớn. Đồng thời, góp phần làm thay đổi tư duy sản xuất của người dân, tạo động lực phát triển các sản phẩm truyền thống theo hướng chuyên sâu.
- Ngày 25/2, Chủ tịch Liên đoàn Lao động tỉnh An Giang Lâm Thành Sĩ đã đến thăm, động viên, tặng quà cho 27 thanh niên trúng tuyển nghĩa vụ quân sự các xã: Phú Hiệp, Long Hòa và Phú Lâm, mỗi phần quà trị giá 500.000 đồng. Đồng thời, tặng Ban Chỉ huy Quân sự mỗi xã phần quà trị giá 1,5 triệu đồng.
- Tại xã Hiệp Xương (huyện Phú Tân, tỉnh An Giang), nhiều năm qua, chú Nguyễn Văn Miểng (thường gọi Mười Miểng) đã âm thầm xây dựng sẵn những kim tĩnh để hỗ trợ các hoàn cảnh khó khăn khi gặp hữu sự. Nghĩa cử cao đẹp của chú được người dân trân quý.