Những đối tượng nào được bổ sung tham gia BHYT?

04/06/2020 - 08:04

Bạn đọc hỏi: Bố tôi là công nhân quốc phòng, vậy tôi có được hưởng chính sách BHYT từ đơn vị của bố tôi?

A A

Hướng dẫn đơn vị giải quyết thủ tục BHXH tại Nghệ An.

Về vấn đề này, đây là một trong những nội dung được quy định tại Quyết định số 505/QĐ-BHXH của BHXH Việt Nam ban hành ngày 27-3-2020. Quyết định sửa đổi, bổ sung một số điều về quy trình thu BHXH, BHYT, BH thất nghiệp, BHTN-BNN; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14-4-2017.

Quyết định số 505/QĐ-BHXH đã bổ sung thêm nhóm đối tượng tham gia BHYT theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành do người sử dụng lao động đóng.

Theo đó, nhóm này gồm 3 đối tượng, cụ thể:

Một là, thân nhân của công nhân, viên chức quốc phòng đang phục vụ trong Quân đội.

Hai là, thân nhân của công nhân công an đang phục vụ trong Công an Nhân dân.

Ba là, thân nhân của người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu.

Đồng thời, Quyết định số 505/QĐ-BHXH cũng bổ sung nhóm đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình gồm: Chức sắc, chức việc, nhà tu hành; Người sinh sống trong cơ sở bảo trợ xã hội mà không được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng BHYT.

Quyết định này có hiệu lực thi hành từ ngày 1-5-2020. Các văn bản quy định được BHXH Việt Nam ban hành trước đây trái với Quyết định này sẽ hết hiệu lực.

Theo XC (Báo Tin Tức)