Chiều 13/10, Đảng ủy xã Bình Thạnh Đông (huyện Phú Tân, tỉnh An Giang) tổ chức Hội nghị tổng kết cuộc vận động Quỹ "Vì người nghèo", sơ kết đề án “Cất nhà Đại đoàn kết cho hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở”.
Trong điều kiện còn nhiều khó khăn, thiếu thốn, xã Long Điền B (huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang) đã tranh thủ các nguồn lực, vận động từng bộ tole, khung nhà, vật liệu xây dựng và nhân công tự nguyện để làm nên những căn nhà mơ ước cho người nghèo, giúp họ “an cư, lạc nghiệp”.
Sáng 12/10, Phòng Công tác Xã hội Bệnh viện Đa khoa Trung tâm An Giang tổ chức “Gian hàng thiện nguyện 0 đồng" đợt 5.
Đó là em Trần Đăng Khoa (ngụ tổ 22, ấp Tấn Phước, xã Tấn Mỹ, huyện Chợ Mới) chỉ mới 5 tuổi đã mắc căn bệnh suy tim và Lê Thị Kim Anh (24 tuổi, ngụ ấp Mỹ Lợi, xã Mỹ An, huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang) mắc căn bệnh teo tủy di truyền từ mẹ. Mặc dù cả 2 gia đình cố gắng chạy chữa nhưng số tiền điều trị đã vượt quá khả năng của gia đình. Do vậy, họ rất cần sự san sẻ, giúp đỡ từ cộng đồng.
Mỗi ngày, nhóm bạn Phạm Văn Huyện, Salon TH (thị trấn Tri Tôn, huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang) đóng quân cố định tại xã Núi Tô (gần Trường Tiểu học Núi Tô) để hớt tóc miễn phí cho người dân.
Chiều 8/10, Ban Thường vụ Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh An Giang phối hợp Hội Bảo vệ quyền trẻ em Việt Nam tổ chức Lễ trao học bổng Chương trình “Thắp sáng ước mơ thiếu nhi Việt Nam” năm 2023 cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong học tập. Nguyên Chủ tịch Trung ương Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam, Chủ tịch Hội Bảo vệ quyền trẻ em Việt Nam Nguyễn Thị Thanh Hòa đã đến dự.
Ngày 7/10, 2 xã An Thạnh Trung và Long Giang, Huyện đoàn Chợ Mới (tỉnh An Giang) phối hợp Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam huyện và Hội Nông dân huyện Chợ Mới tổ chức khám bệnh nhân đạo và tặng quà cho gia đình chính sách, hộ dân có hoàn cảnh khó khăn.
Thực hiện Chương trình “Đồng hành cùng phụ nữ biên cương”, tại xã Phú Hội (huyện An Phú, tỉnh An Giang), ngày 7/10, Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) tỉnh An Giang, Bộ đội Biên phòng An Giang phối hợp Hội LHPN 3 tỉnh: Hậu Giang, Bạc Liêu, Sóc Trăng và Bộ đội Biên phòng tỉnh Sóc Trăng tổ chức bàn giao "Mái ấm biên cương"; trao vốn sinh kế cho hội viên nghèo, trao học bổng cho nữ sinh vượt khó học giỏi.
Ngày 6/10, Ban Phụ nữ - Công đoàn Công an An Giang phối hợp Hội Phụ nữ phường Mỹ Quý (TP. Long Xuyên) và các nhà hảo tâm tổ chức trao thẻ bảo hiểm y tế và quà cho 2 trẻ mồ côi bị ảnh hưởng bởi dịch bệnh COVID-19 ở phường Mỹ Quý.
Với những học sinh thuộc diện hộ nghèo, cận nghèo, hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, chuyện đến trường không chỉ trăn trở học phí, tập vở, bảo hiểm… mà có cả những thiệt thòi nhỏ. Thấy được điều này, ở nhiều trường học đã thực hiện các mô hình nghĩa tình, ấm áp để tiếp thêm tinh thần cho các em vững bước, nỗ lực vượt lên hoàn cảnh học tập tốt hơn.
Từ ngày 4 đến 13/10, UBMTTQVN huyện Châu Phú (tỉnh An Giang) phối hợp UBMTTQVN các xã: Bình Chánh, Bình Phú, Bình Mỹ, Đào Hữu Cảnh, Thạnh Mỹ Tây và Ô Long Vĩ tổ chức trao quà “Tiếp bước đến trường” năm học 2023-2024 cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn ở huyện.
Chiều 3/10, Ban Dân vận Quận ủy và UBMTTQVN quận 3 (TP. Hồ Chí Minh) bàn giao nhà “Nghĩa tình quận 3” cho gia đình bà Lưu Thị Nga (ngụ khóm Hòa Long 2, thị trấn An Châu, huyện Châu Thành, tỉnh An Giang).
Để gây quỹ cho các hoạt động trong công tác đoàn, Đoàn thị trấn Hội An (huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang) đã có cách làm sáng tạo và ý nghĩa. Cùng với việc vận động nguồn lực xã hội, các thanh niên trên địa bàn đã triển khai mô hình “Rửa xe gây quỹ”. Hoạt động này nhằm giáo dục đoàn viên, thanh niên (ĐVTN) và tuyên truyền người dân về ý thức, trách nhiệm vì cuộc sống cộng đồng. Đồng thời, giáo dục tình yêu, sự trân trọng thành quả lao động cho ĐVTN…
Đó là anh Dương Văn Dạ (46 tuổi, ngụ ấp Trung Phú 4, xã Vĩnh Phú, huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang), bị hoại tử chỏm xương đùi không tiền chữa trị và bà Trần Thị Đây (78 tuổi, ngụ ấp Hòa Long, xã Định Thành, huyện Thoại Sơn), do tuổi cao sức yếu, đi đứng không may bị té ngã gãy xương đùi. Cả 2 gia đình đều trong cảnh rất khó khăn, không còn tiền chữa trị.
Khoảng 10 giờ 10 phút, ngày 30/9, người dân ấp Hoà Lợi 2, xã Vĩnh Lợi (huyện Châu Thành, tỉnh An Giang) phát hiện một bé sơ sinh bị bỏ rơi ven đường.
Chiều 29/9, Bệnh viện Sản - Nhi An Giang phối hợp Tỉnh đoàn An Giang và Quỹ "Vì đồng bào" của ông Đoàn Ngọc Hải tổ chức chương trình "Trung thu yêu thương" cho thiếu nhi có hoàn cảnh khó khăn ở xã Vĩnh Trung (TX. Tịnh Biên).
Tối 29/9, Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam huyện Chợ Mới (tỉnh An Giang) tổ chức chương trình “San sẻ yêu thương”, trao quà Tết Trung thu cho thiếu nhi, học sinh có hoàn cảnh khó khăn ở xã Kiến An.
Chiều 29/9, Hội Khuyến học huyện Châu Phú (tỉnh An Giang) phối hợp UBMTTQVN huyện, Trung tâm Văn hóa – Thể thao và Truyền thanh huyện tổ chức trao Học bổng “Ươm mầm tài năng” năm 2023 cho em Phạm Thị Nhi, học sinh lớp 11A3, Trường THPT Châu Phú.
Chiều 29/9, Thư viện tỉnh An Giang tổ chức chương trình giao lưu vui Tết Trung thu năm 2023, chủ đề “Vầng trăng cổ tích” dành cho các học sinh Trường Tiểu học Nguyễn Du và Trường Tiểu học Châu Văn Liêm (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang).
Ngày 29/9, Thành đoàn Châu Đốc (tỉnh An Giang) phối hợp Phường đoàn Vĩnh Nguơn, Chi đoàn Đồn Biên phòng Vĩnh Nguơn, Chi đoàn Khối Đảng đến thăm, tặng quà thiếu nhi có hoàn cảnh khó khăn vùng biên giới.