Chiều 28/6, tại Khu Công nghiệp Bình Hòa (huyện Châu Thành, tỉnh An Giang) Công ty TNHH An Giang Samho tổ chức lễ trao học bổng cho con của người lao động có hoàn cảnh khó khăn đạt thành tích học tập tốt.
Đến hẹn lại lên, kỳ thi tốt nghiệp THPT diễn ra, cũng là lúc các nhóm thiện nguyện của giáo viên trên địa bàn TP. Long Xuyên (tỉnh An Giang) tổ chức nấu ăn, phục vụ miễn phí cả ngàn suất “tiếp sức” cho các "sĩ tử".
Không chỉ truy cập mạng xã hội (MXH) để tương tác với bạn bè, những người làm việc thiện nguyện thời cách mạng công nghiệp 4.0 sử dụng MXH làm công cụ để lan tỏa các hoạt động từ thiện, kết nối mạnh mẽ, giúp những hoàn cảnh khó khăn được hỗ trợ nhanh chóng.
Là địa phương có đông đồng bào dân tộc thiểu số (DTTS) Khmer của TX. Tịnh Biên (tỉnh An Giang), xã An Hảo luôn quan tâm đến công tác khuyến học - khuyến tài, hỗ trợ học sinh có hoàn cảnh khó khăn xây dựng tương lai. Trong đó, ông Lý Văn Bé, Chủ tịch Hội khuyến học xã An Hảo, là người nhiệt tâm trong việc vận động nguồn lực hỗ trợ học sinh.
Với đường hướng “Vì đạo pháp, vì dân tộc”, tôn chỉ hành đạo “học Phật, tu nhân”, thể hiện lòng nhân ái, tình yêu thương con người, các tín đồ Phật giáo Hòa Hảo (PGHH) trên địa bàn thị trấn Phú Hòa (huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang) luôn tích cực tham gia các hoạt động từ thiện - xã hội mang lại lợi ích thiết thực cho cộng đồng.
Ngày 25/6, UBND xã An Hảo (TX. Tịnh Biên, tỉnh An Giang) phối hợp Xã đoàn An Hảo tổ chức trao kinh phí hỗ trợ học sinh khối 12 có hoàn cảnh khó khăn, trước Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024.
Sáng 25/6, Đảng ủy, UBND, UBMTTQ Việt Nam phường Mỹ Bình (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) tổ chức Lễ trao nhà Đại đoàn kết cho hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở.
Ngày 24/6, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh An Giang phối hợp Trung đoàn 892, Ban Chỉ huy Quân sự huyện Tri Tôn, cấp ủy, chính quyền thị trấn Ba Chúc (huyện Tri Tôn) khởi công 2 căn nhà Đại đoàn kết cho gia đình bà Nguyễn Thị Giáp, Nguyễn Thị Út Nhỏ (cùng ngụ khóm An Bình), có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn về nhà ở.
Bà Võ Thị Mết (60 tuổi, ngụ tổ 12, ấp Trung Hòa, xã Tân Trung, huyện Phú Tân, tỉnh An Giang) bệnh nặng, nhưng không còn khả năng điều trị. Hoàn cảnh khốn khó của gia đình bà khiến nhiều người đau lòng.
Sáng 23/6, Phó Chủ tịch UBND huyện Chợ Mới (tỉnh An Giang) Đoàn Thanh Lộc đến thăm, động viên 3 gia đình bị thiệt hại tài sản do sạt lở đất ở rạch Ông Chưởng, xã Long Giang.
Chiều 22/6, UBND thị trấn Núi Sập (huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang) tổ chức trao Mái ấm tình thương cho 2 trẻ mồ côi, ở khóm Đông Sơn 1, thị trấn Núi Sập.
Chiều 21/6, UBND thị trấn Núi Sập (huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang) đã trao nhà Tình nghĩa cho ông Trần Tấn Phương- gia đình chính sách, đang gặp khó khăn, ngụ khóm Tây Sơn, thị trấn Núi Sập. Chủ tịch UBND huyện Thoại Sơn Dương Ngọc Lắm đã đến dự.
Ngày 20/6, đoàn từ thiện ở huyện Châu Phú phối hợp Đảng ủy, chính quyền 2 xã: Văn Giáo và Tân Lợi (TX. Tịnh Biên) tổ chức trao quà cho hộ nghèo, gia đình và học sinh có hoàn cảnh khó khăn, đồng bào dân tộc thiểu số Khmer.
Đó là hoàn cảnh của bà Trần Thị Nàng (69 tuổi, ngụ khóm Xuân Biên, phường Tịnh Biên, TX. Tịnh Biên) và bà Đặng Thị Hai (61 tuổi, ấp Hòa Thành, xã Định Thành, huyện Thoại Sơn) cùng mắc bệnh suy thận nặng, rất cần giúp đỡ...
Thực hiện chuyên đề năm 2024 “Học tập và làm theo tấm gương Bác Hồ, Bác Tôn về chăm lo đời sống Nhân dân”, Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) huyện Phú Tân (tỉnh An Giang) tiếp tục nâng chất chương trình “Bữa sáng yêu thương”, hướng đến trẻ em và người già, hội viên phụ nữ hoàn cảnh khó khăn ở các địa bàn vùng sâu.
Tối 18/6, UBND xã Phú Thạnh (huyện Phú Tân) tổ chức chương trình văn nghệ vận động gây Quỹ Khuyến học - Khuyến tài và kỷ niệm Ngày Gia đình Việt Nam 28/6.
Chiều 17/6, Trưởng ban Dân vận Huyện ủy, Chủ tịch UBMTTQVN huyện Châu Phú (tỉnh An Giang) Đặng Văn Hập đã đến thăm, trao hỗ trợ cho thân nhân 3 nạn nhân tử vong, do điện giật, ở xã Ô Long Vĩ.
Ban Công tác Xã hội - Từ thiện Báo An Giang đã đến thăm và trao tổng cộng 50.500.000 đồng, do bạn đọc hỗ trợ các hoàn cảnh khó khăn, bệnh nhân nghèo, người già neo đơn và trẻ em mồ côi… trong tháng 5/2024.
Ngày 16/6, Đảng ủy, HĐND, UBND, UBMTTQVN xã An Cư (TX. Tịnh Biên) phối hợp các nhà hảo tâm tổ chức trao quà cho hộ nghèo, gia đình có hoàn cảnh khó khăn và người cao tuổi trong đồng bào dân tộc thiểu số Khmer.
Ngày 16/6, Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Hòa Hảo xã Mỹ Hội Đông (huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang) phối hợp đoàn khám bệnh nhân đạo Thân Dân (thị trấn Chợ Mới, huyện Chợ Mới) tổ chức khám bệnh, cấp thuốc miễn phí và tặng quà cho 300 người dân nghèo, có hoàn cảnh khó khăn ở địa phương.