Sáng 21/5, Ban Công đoàn, Ban Thanh niên, Ban Phụ nữ Công an An Giang phối hợp Công đoàn cơ sở Công an huyện Tri Tôn và Công ty TNHH Thương mại và Dịch vụ Phú Khang tổ chức trao quà cho đoàn viên, người lao động có hoàn cảnh khó khăn ở thị trấn Ba Chúc.
Mùa khô năm nay, “Giọt nước nghĩa tình” là chương trình mang ý nghĩa thiết thực, được nhiều tổ chức, đơn vị triển khai, nhằm mang đến giọt nước mát lành cho bà con địa phương bị hạn, mặn.
Ngày 19/5, nhân kỷ niệm 134 năm Ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1890-19/5/2024), đoàn bác sĩ thiện nguyện tỉnh An Giang phối hợp Hiệp hội Doanh nghiệp An Giang tổ chức khám bệnh, cấp thuốc miễn phí và tặng quà cho người dân ở xã Kiến An (huyện Chợ Mới).
Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy An Phú (tỉnh An Giang) Phùng Minh Tân đã đến thăm, động viên và trao tiền hỗ trợ cho 3 hộ dân có nhà bị thiệt hại, do mưa giông vào chiều 17/5.
Ngày 18/5, Ban Thanh niên, Ban Phụ nữ và Ban Công đoàn Công an An Giang tổ chức các Chương trình “Áo mới đến trường”, “Bữa trưa cho em”, “Chấp cánh ước mơ cho em”, “Triệu phần quà san sẽ yêu thương” và “Đồng hành cùng phụ nữ biên cương” tại 2 huyện: Cư M`gar và Buôn Đôn (tỉnh Đắk Lắk).
Sáng 18/5, Hội Nông dân tỉnh Bình Dương và Hội Nông dân tỉnh An Giang tổ chức lễ bàn giao “Mái ấm nông dân” cho ông Phạm Công Khanh, ngụ ấp An Long, xã An Thạnh Trung (huyện Chợ Mới). Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh An Giang Nguyễn Văn Nhiên và Bí thư Huyện ủy Chợ Mới Nguyễn Thị Minh Kiều đã đến dự.
Ngày 18/5, đoàn từ thiện đến từ thị trấn Chợ Vàm (huyện Phú Tân) phối hợp UBMTTQVN xã và Hội Chữ thập đỏ xã An Cư (TX. Tịnh Biên) trao 200 phần quà cho hộ nghèo, gia đình có hoàn cảnh khó khăn là đồng bào dân tộc thiểu số Khmer ở 2 ấp: Chơn Cô và Ba Xoài.
Ngày 17/5, UBND, UBMTTQVN xã Tân Tuyến (huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang) kết hợp Ban Trị sự Phật giáo Hòa Hảo xã tổ chức Lễ khai trương Phòng Chẩn trị Đông y xã Tân Tuyến. ThS.BS Trần Quang Thảo, Chủ tịch Hội Đông y tỉnh An Giang đã đến dự.
Sáng 17/5, Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh An Giang phối hợp Hội Nữ doanh nhân tỉnh An Giang, Hội Nữ doanh nhân TP. Hồ Chí Minh và Bệnh viện Âu Cơ tổ chức khám bệnh, tặng quà cho phụ nữ, trẻ em ở tặng học bổng cho học sinh nghèo vượt khó hiếu học của xã Vĩnh Trung (TX. Tịnh Biên). Bí thư Thị ủy Tịnh Biên Nguyễn Hồng Đức đã đến dự.
Sáng 16/5, Liên đoàn Lao động TP. Châu Đốc (tỉnh An Giang) phối hợp Bệnh viện Đa khoa Khu vực tỉnh tổ chức Ngày hội hiến máu.
Ngày 15/5, Liên đoàn Lao động huyện An Phú (tỉnh An Giang) đã thăm, tặng quà cho đoàn viên, người lao động có hoàn cảnh khó khăn, nhân Tháng Công nhân và Tháng hành động về an toàn, vệ sinh lao động năm 2024. Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy An Phú Phùng Minh Tân đã đến dự.
Giữa thời tiết nắng nóng, một số bạn trẻ cùng nhau... cắt tóc “0 đồng” tại vỉa hè đường Lý Thường Kiệt (phường Mỹ Bình, TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang). Đa số "khách hàng" là lao động nghèo, người lớn tuổi, trẻ em có hoàn cảnh khó khăn.
Những năm qua, Hội Bảo trợ Người khuyết tật - Trẻ mồ côi và Bệnh nhân nghèo tỉnh An Giang đã góp phần cùng cấp ủy, chính quyền địa phương nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho các đối tượng trên địa bàn.
Ngày 12/5, Nhóm Thiện nguyện Sài Gòn kết hợp Hội Khuyến học xã Tà Đảnh (huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang) tổ chức trao quà cho học sinh nghèo, cận nghèo, học sinh có hoàn cảnh khó khăn ở xã Tà Đảnh.
Ngày 12/4, Công an An Giang phối hợp Trường Trung cấp Phật giáo Hòa Hảo và Nhóm Thiện nguyện thầy Võ Thanh Tùng, Hiệu trưởng Trường Tiểu học Lê Quý Đôn (TP. Long Xuyên) trao 1.900 bình nước lọc (21 lít) và gần 1.000 can nước sinh hoạt (loại 30 lít/can) cho người dân ấp Thuận Trị, xã Bình Tân (huyện Gò Công Tây, tỉnh Tiền Giang).
Ngày 11/5, đoàn công tác của UBMTTQVN TP. Châu Đốc (tỉnh An Giang), do Trưởng ban Dân vận, Chủ tịch UBMTTQVN TP. Châu Đốc Huỳnh Chí Oanh dẫn đầu, đã đến huyện Ba Tri (tỉnh Bến Tre) thực hiện chương trình “Giọt nước nghĩa tình cho người dân vùng hạn mặn”.
Ngày 11/5, Nhóm Thiện nguyện Tuệ Khải (TP. Hồ Chí Minh) kết hợp Ban Giám hiệu Trường Tiểu học “A” và Trường Tiểu học “B” Núi Tô (huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang) tổ chức hoạt động ngoại khóa “Đạo đức ươm mầm trí tuệ”, kết hợp tặng quà cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn ở xã Núi Tô.
Miền Nam đang vào mùa cao điểm nắng hạn. Ngoài chuyện khó khăn về nguồn nước sản xuất, nhiều tỉnh còn thiếu nước ngọt sinh hoạt. “Chiến dịch” chở nước sạch được kêu gọi, lan tỏa rộng rãi. Nghĩa cử nhân ái này khẳng định người An Giang luôn có tấm lòng hào hiệp vì cộng đồng, không kể người gặp khó ở đâu, là ai… hễ cần là bà con tìm đến.
Ngày 9/5, Trung tâm Giáo dục trẻ mồ côi và người già cô đơn TP. Long Xuyên (thuộc Hội Chữ thập đỏ tỉnh An Giang) tổ chức Chương trình bàn giao trang thiết bị gồm 10 chiếc giường inox chuyên dụng cho Khu chăm sóc đặc biệt, trị giá 60 triệu đồng, do Công ty TNHH MTV Xổ số kiến thiết An Giang tài trợ.
Từ khi mắc bệnh ung thư, cuộc sống của ông Trần Hữu Lập (68 tuổi, ngụ ấp Bình Phước, xã Bình Phước Xuân, huyện Chợ Mới) và bà Nguyễn Thị Thu Hồng (56 tuổi, ngụ ấp Trung Bình Nhì, xã Vĩnh Trạch, huyện Thoại Sơn) đối mặt với nỗi lo chi phí điều trị lâu dài. Hiện, gia đình họ đang rơi vào cảnh bế tắc, rất cần sự giúp đỡ của các nhà hảo tâm.