Chiều 29/5, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND TP. Long Xuyên (tỉnh An Giang) Đặng Thị Hoa Rây đến thăm, tặng quà trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn ở 3 phường: Mỹ Bình và Mỹ Long và Đông Xuyên.
Ngày 29/5, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh An Giang tổ chức đến trao quà cho trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt, khởi động Tháng hành động Vì trẻ em năm 2024 và chào mừng Ngày Quốc tế Thiếu nhi 1/6. Phó Chủ tịch UBMTTQVN tỉnh An Giang Hà Minh Trang; Phó Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh An Giang Nguyễn Thị Bảo Trân dự lễ trao quà.
Chiều 27/5, Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội TP. Long Xuyên (An Giang) phối hợp Quỹ Bảo trợ trẻ em Việt Nam và Công ty TNHH Bảo hiểm nhân thọ Chubb Việt Nam tổ chức trao tặng học bổng và quà cho 230 trẻ em, học sinh tiểu học, trung học cơ sở, nhân Tháng hành động vì trẻ em năm 2024.
Ngày 26/5, Ban Thanh niên, Ban Phụ nữ và Công đoàn Công an An Giang phối hợp Nhóm Thiện nguyện thầy Võ Thanh Tùng, Hiệu trưởng Trường Tiểu học Lê Quý Đôn (TP. Long Xuyên), Bệnh viện Tim mạch An Giang, Đoàn Thanh niên TX. Tân Châu và Doanh nghiệp Khánh Phương (TX. Tân Châu) tổ chức khám bệnh, cấp phát thuốc miễn phí cho người khiếm thị ở TX. Tân Châu và các địa phương lân cận.
Ngày 26/5, tại xã Mỹ An, đoàn bác sĩ Bệnh viện TP. Thủ Đức (TP. Hồ Chí Minh) phối hợp UBND huyện Chợ Mới (tỉnh An Giang) tổ chức khám, chữa bệnh nhân đạo cho người dân ở 2 xã An Thạnh Trung, Mỹ An và thị trấn Hội An. TS.BS Vũ Trí Thanh, Giám đốc Bệnh viện TP. Thủ Đức; Phó Chủ tịch UBND huyện Chợ Mới Võ Minh Nâng cùng tham gia hoạt động.
Nhân chuyến về nguồn thăm Khu Lưu niệm Chủ tịch Tôn Đức Thắng, sáng 26/5, tại xã Mỹ Hòa Hưng (TP. Long Xuyên), Công đoàn Liên doanh Việt – Nga Vietsovpetro phối hợp Liên đoàn Lao động tỉnh An Giang trao tặng xe đạp cho con đoàn viên, công nhân, viên chức lao động có hoàn cảnh khó khăn.
Ngày 25/5, Đài PT- TH An Giang phối hợp UBMTTQVN huyện Thoại Sơn (tỉnh An Giang) tổ chức Lễ bàn giao Mái ấm ATV cho ông Trần Huệ An (sinh năm 1956) và bà Trần Thị Mè (sinh năm 1955), cùng ngụ ấp Kinh Đào, xã Phú Thuận (huyện Thoại Sơn). Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch UBMTTQVN tỉnh An Giang Nguyễn Tiếc Hùng; Bí thư Huyện ủy Thoại Sơn Nguyễn Như Anh đã đến dự.
Hơn một thập kỷ qua, ông Cao Văn Long (sinh năm 1943, ngụ khóm Đông An 4, phường Mỹ Xuyên, TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) vẫn miệt mài với việc “vá đường”. Tuổi đã ngoài 80, sức khỏe không còn như trước, nhưng hiện hàng ngày, ông vẫn cùng với chiếc xe đạp cũ rong ruổi khắp các nẻo đường, mặc cho nắng mưa thực hiện việc... vá đường.
Chiều 24/5, hưởng ứng Tháng công nhân và Tháng an toàn vệ sinh lao động năm 2024, Công ty Cổ phần Xây dựng Bách Khoa (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) tổ chức lễ tri ân, cảm ơn người lao động và bàn giao “Mái ấm công đoàn” năm 2024.
Ngày 24/5, Hội Chữ thập đỏ TP. Long Xuyên phối hợp Hội Chữ thập đỏ TP. Biên Hòa (tỉnh Đồng Nai) và UBND xã Mỹ Khánh tổ chức trao quà cho cho 100 hộ nghèo và trao tặng xe đạp cho trẻ em nghèo hiếu học ở xã Mỹ Khánh.
Ngày 24/5, Công đoàn cơ sở Ngân hàng Nhà nước chi nhánh tỉnh An Giang (đại diện Công đoàn Ngân hàng Việt Nam trên địa bàn tỉnh An Giang) cùng Đoàn Thanh niên các đơn vị trong ngành ngân hàng trên địa bàn tỉnh phối hợp Hội Chữ thập đỏ tỉnh An Giang, Bệnh viện Huyết học và Truyền máu Cần Thơ tổ chức Chương trình hiến máu tình nguyện năm 2024, nhân kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024) và kỷ niệm 73 năm Ngày thành lập ngành Ngân hàng Việt Nam (6/5/1951-6/5/2024).
Nhằm hỗ trợ hộ có hoàn cảnh neo đơn thoát nghèo bền vững, UBND phường Nhà Bàng (TX. Tịnh Biên, tỉnh An Giang) triển khai nhiều biện pháp hỗ trợ, tăng cường vận động xã hội hóa để chăm lo cho họ có cuộc sống ổn định.
Ngày 23/5, Liên đoàn Lao động huyện Chợ Mới (tỉnh An Giang) phối hợp Công đoàn thị trấn Hội An tổ chức bàn giao Mái ấm công đoàn cho công đoàn viên Nguyễn Trung Tánh.
Ngày 23/5, UBND huyện Chợ Mới (tỉnh An Giang) tổ chức trao sinh kế mô hình giảm nghèo, Dự án nuôi bò thịt cho 28 hộ dân 2 xã Mỹ Hội Đông và Nhơn Mỹ.
Ngày 23/5, UBMTTQVN và Ban Vận động Quỹ Vì người nghèo xã Mỹ Hội Đông (huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang) tổ chức lễ bàn giao nhà Đại đoàn kết cho gia đình ông Trần Duy Linh (ngụ ấp Mỹ Thuận), thuộc diện hộ đặc biệt khó khăn, có nhu cầu về nhà ở và có thanh niên thực hiện nghĩa vụ quân sự ở Tiểu đoàn 3, Lữ đoàn 950 Phú Quốc.
Phát huy tinh thần đoàn kết trong nội bộ tôn giáo và đoàn kết với tôn giáo bạn, gắn kết đạo và đời, thời gian qua, Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Hòa Hảo (PGHH) thị trấn Cái Dầu (huyện Châu Phú, tỉnh An Giang) tích cực phối hợp UBMTTQVN huyện Châu Phú và UBMTTQVN thị trấn Cái Dầu trong công tác xã hội - từ thiện.
Từng là lao động chính của gia đình, nhưng anh Bùi Văn Lâm (49 tuổi, ấp Hòa Thới, xã Định Thành, huyện Thoại Sơn) và anh Ngô Văn Pháp (34 tuổi, khóm Xuân Biên, phường Tịnh Biên, TX. Tịnh Biên) chẳng may mắc bệnh hiểm nghèo, đang rất cần các nhà hảo tâm giúp đỡ.
Ngày 22/5, tại xã Mỹ An, UBND huyện Chợ Mới (tỉnh An Giang) tổ chức trao sinh kế mô hình giảm nghèo Dự án “nuôi bò thịt” cho người dân thị trấn Hội An và xã Mỹ An.
Ngày 22/5, UBMTTQVN huyện Thoại Sơn (tỉnh An Giang) tổ chức trao quà cho bà con nghèo, cận nghèo và học sinh có hoàn cảnh khó khăn ở xã Thoại Giang và thị trấn Óc Eo, nhân Đại lễ Phật đản Phật lịch 2568 - Dương lịch 2024.
Ngày 22/5, Chi đoàn Đài Truyền thanh TX. Tân Châu phối hợp UBMTTQVN phường Long Châu, Ban Trị sự Phật giáo Hòa Hảo xã Vĩnh Xương và nhóm Thiện nguyện Minh Phước (TP. Hồ Chí Minh) tổ chức bàn giao "Mái ấm Minh Phước 40" cho hộ ông Nguyễn Văn Cọp, thuộc diện hộ nghèo, có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở.