Những Mái ấm tình thương trao tặng cho trẻ mồ côi trên địa bàn huyện Thoại Sơn (tỉnh An Giang) thời gian qua phần nào san sẻ những khó khăn và chắp cánh ước mơ, để trẻ mồ côi tiếp bước trên đường đời.
Khoảng 6 giờ, sáng 22/7, do ảnh hưởng của hoàn lưu bão số 2, tại khu vực ấp Vĩnh Hòa, xã Lạc Quới (huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang), cơn lốc xoáy kèm theo mưa lớn, đã làm sập hoàn toàn 1 căn nhà và tốc mái 2 căn nhà khác, gây thiệt hại 15%; sập hoàn toàn 1 chòi bán bún và hư hại 1 xe bán bánh mì của người dân. Tổng thiệt hại về vật chất trên 250 triệu đồng, không gây thiệt hại về người.
Sáng 21/7, đoàn khám chữa bệnh nhân đạo Tâm Phúc (TP. Châu Đốc) phối hợp Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng An Giang, Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an An Giang tổ chức khám và cấp thuốc miễn phí cho các hộ nghèo, hộ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn ở xã Phú Lộc (TX. Tân Châu).
Sáng 19/7, Chi đoàn Phòng Tham mưu Công an tỉnh An Giang và CLB từ thiện An Giang tổ chức tặng quà cho gia đình chính sách, lực lượng bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở và học sinh vượt khó học tốt xã biên giới Phú Lộc (TX. Tân Châu).
Hội Đông y tỉnh An Giang đã phát triển mạnh về số lượng lẫn chất lượng, góp phần chăm lo sức khỏe người dân ngày càng tốt hơn.
Sáng 17/7, Ban Dân vận Tỉnh ủy An Giang phối hợp Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam TX. Tân Châu tổ chức trao học bổng cho các học sinh nghèo và thẻ bảo hiểm y tế cho hộ có hoàn cảnh khó khăn ở xã Tân Thạnh (TX. Tân Châu).
Hoàn cảnh gia đình nghèo, đau bệnh không có tiền điều trị và không người chăm lo, cuộc sống hàng ngày chỉ dựa vào người thân và bà con hàng xóm. Đó là hoàn cảnh đáng thương của bà Nguyễn Thị Hân (56 tuổi) và bà Võ Thị Út (54 tuổi) cùng ngụ xã Định Thành (huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang), rất cần được giúp đỡ.
Ngày 15/7, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy Châu Phú (tỉnh An Giang) Thi Hồng Thúy đã đến thăm, tặng quà các gia đình chính sách, thương binh, liệt sĩ tiêu biểu ở xã Bình Long (huyện Châu Phú), nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024).
Ngày 15/7, thiếu tá Trần Văn Đang, Đồn trưởng Đồn Biên phòng Lạc Quới (Bộ đội Biên phòng An Giang) cho biết, Đồn Biên phòng Lạc Quới và UBND xã Lạc Quới (huyện Tri Tôn) đã phối hợp Chi bộ 5 (Đảng bộ Báo Cần Thơ) tổ chức Chương trình “Tiếp sức đến trường”, tạo điều kiện cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn vùng biên giới chuẩn bị tốt cho năm học mới 2024 - 2025.
Sáng 14/7, Công đoàn, Đoàn Thanh niên Bệnh viện Mắt-Tai mũi họng -Răng hàm mặt An Giang phối hợp Đảng ủy-UBND phường An Phú (TX. Tịnh Biên) tổ chức khám bệnh từ thiện và tặng quà cho người dân.
Ngày 8/7, Đồn Biên phòng Cửa khẩu Quốc tế Tịnh Biên phối hợp UBMTTQVN TX. Tịnh Biên và Đảng ủy, chính quyền, đoàn thể xã An Nông (TX. Tịnh Biên) tổ chức Lễ bàn giao 6 Mái ấm biên cương năm 2024 cho các hộ gia đình thuộc diện hộ nghèo, khó khăn.
Chiều 8/7, Ban Thường trực UBMTTQVN huyện Châu Phú (tỉnh An Giang) và Ban Vận động Quỹ Vì người nghèo huyện tổ chức khởi công xây dựng 20 căn nhà Đại đoàn kết hỗ trợ người dân các xã, thị trấn.
Anh Phạm Văn Bự (45 tuổi, ngụ ấp Tấn Phú, xã Tấn Mỹ, huyện Chợ Mới) mắc hội chứng đầu to bẩm sinh, nằm một chỗ từ nhỏ và anh Đỗ Văn Phết (36 tuổi, ngụ ấp Trung Phú 5, xã Vĩnh Phú, huyện Thoại Sơn) mắc bệnh gút (gout) nặng, tổn thương các khớp, rất đau đớn...
Ngày 5/7, Ban Thường vụ Thành đoàn Châu Đốc (tỉnh An Giang) tổ chức lễ trao quà Chương trình “Nghĩa tình biên giới - Trao gửi yêu thương” năm 2024.
Ngày 5/7, Ban Dân vận Thành ủy Châu Đốc (tỉnh An Giang) tổ chức Lễ tiếp nhận và trao bảo hiểm y tế “Nghĩa tình dân vận” đợt 1 năm 2024.
Đó là hoàn cảnh của bà Phan Thị Bé Ba (ngụ khóm Thị 1, thị trấn Hội An, huyện Chợ Mới) gần 70 tuổi, bệnh tật nhưng phải tảo tần nuôi con tâm trí không bình thường; chị Nguyễn Thị Phước (47 tuổi, ấp Trung Phú 6, xã Vĩnh Phú, huyện Thoại Sơn) gia cảnh nghèo khó, không may mắc bệnh hiểm nghèo.
Ngày 1/7, Ban Thường trực UBMTTQVN TX. Tịnh Biên tổ chức trao 400 phần quà cho trẻ em, hộ nghèo là đồng bào dân tộc thiểu số Khmer, thuộc 2 phường An Phú, Nhơn Hưng (TX. Tịnh Biên).
Có một đội thiện nguyện sống cho mình vào ban ngày, cho mọi người vào ban đêm. Họ rong ruổi khắp nẻo đường từ phố thị đến làng quê biên giới, mang lại chút bình yên, sự giúp đỡ quý giá đối với người lỡ đường.
Ngày 30/6, Ban Vận động Quỹ Vì người nghèo huyện Thoại Sơn (tỉnh An Giang) và thị trấn Núi Sập tổ chức Lễ bàn giao nhà Đại đoàn kết cho gia đình ông Lê Quang Tiến (hộ cận nghèo, ngụ khóm Bắc Sơn, thị trấn Núi Sập). Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh An Giang Lê Văn Nưng đã đến dự.
Chiều 28/6, Hội Liên hiệp Phụ Nữ huyện Thoại Sơn (tỉnh An Giang) phối hợp UBND xã Định Mỹ (huyện Thoại Sơn) tổ chức Lễ trao Mái ấm tình thương cho 4 trẻ mồ côi ở ấp Phú Hữu (xã Định Mỹ). Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy Thoại Sơn Huỳnh Công Trường đã đến dự.