6 tháng đầu năm 2024, trong điều kiện còn ảnh hưởng dịch COVID-19, thiếu thuốc, vật tư y tế…, nhưng ngành y tế tỉnh An Giang đã thực hiện tốt các nhiệm vụ trọng tâm, hoàn thành các chỉ tiêu Nghị quyết Tỉnh ủy, HĐND tỉnh đề ra.
![Sở Y tế An Giang triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024](https://images.baoangiang.com.vn/image/fckeditor/upload/2024/20240730/images/IMG_0029_compressed.jpg)
Các đại biểu dự hội nghị
Trong đó, kiểm soát hiệu quả các dịch bệnh lưu hành tại địa phương, giảm số ca mắc và tử vong do dịch bệnh; đẩy mạnh giải ngân các dự án thuộc các Chương trình mục tiêu quốc gia; nâng cao chất lượng dịch vụ khám chữa bệnh; đảm bảo cung ứng đủ thuốc, hóa chất, vật tư y tế phục vụ nhu cầu chăm sóc sức khỏe người dân...
Từ nay đến cuối năm 2024, Sở Y tế An Giang yêu cầu các đơn vị, cơ sở y tế tập trung phòng, chống các dịch bệnh: Sốt xuất huyết, tay- chân- miệng và các bệnh dịch lây truyền qua đường hô hấp... Nâng cao chất lượng khám chữa bệnh, chống quá tải tại các bệnh viện; phối hợp liên ngành kiểm tra an toàn thực phẩm; đẩy mạnh thực hiện Chương trình mục tiêu y tế -dân số quốc gia và các dự án hợp tác quốc tế.
Đồng thời, thanh, kiểm tra hoạt động hành nghề y dược tư nhân, cơ sở kinh doanh dược phẩm, mỹ phẩm, thực phẩm chức năng, an toàn vệ sinh thực phẩm; ứng dụng công nghệ thông tin ngành y tế; thực hiện tốt đấu thầu tập trung vật tư y tế, hóa chất, sinh phẩm, đáp ứng nhu cầu khám và điều trị cho Nhân dân.
HẠNH CHÂU