Thực hiện phương châm “Sống tốt đời, đẹp đạo”, những năm qua, ông Võ Hoài Đông (Trưởng ban Trị sự Phật giáo Hòa Hảo (PGHH) xã Hòa Lạc, huyện Phú Tân, tỉnh An Giang) tích cực tuyên truyền, vận động bà con tín đồ PGHH và người dân chung tay làm công tác xã hội - từ thiện, góp phần đảm bảo an sinh xã hội ở địa phương.
Cả 2 hoàn cảnh đều là những thanh niên trẻ, là lao động chính trong gia đình, nhưng không may bệnh tật và tai nạn bất ngờ ập đến nên họ không còn thu nhập để trang trải cuộc sống. Hàng ngày, họ phải tốn kém thêm chi phí để điều trị bệnh. Đó là hoàn cảnh của anh Danh Tuấn Khanh (huyện Thoại Sơn) và chị Lê Thị Kim Phượng (huyện Châu Thành).
Trong dịp Tết Trung thu vừa qua, 1.000 chiếc bánh trung thu handmade đã được trao tặng cho nhiều học sinh ở các trường học trên địa bàn thị trấn Tri Tôn (huyện Tri Tôn). Đây là hoạt động được Câu lạc bộ (CLB) Bếp bánh học đường do anh Trần Nhật Trường (huyện Tri Tôn) làm chủ nhiệm, kết nối cùng Đoàn thị trấn Tri Tôn thực hiện.
Một người cha, một người chồng (cùng ngụ ấp Vĩnh Thắng, xã Vĩnh Khánh, huyện Thoại Sơn) luôn cần mẫn, chí thú lao động để chăm lo gia đình. Vậy mà, người không may bị tai nạn lao động và người mắc nhiều bệnh nặng, làm cuộc sống của họ vốn đã vất vả, nay càng khó khăn hơn gấp bội.
“Ai ve chai, sắt vụn bán không?” hay tiếng “tít te” là biết có xe mua phế liệu đang đến. Hình ảnh những người chạy xe đạp, đẩy xe... len lỏi khắp các con đường, ngõ hẻm từ thành thị đến thôn quê... để mua phế liệu (hay còn gọi là mua “ve chai, đồng nát”) từ lâu đã rất đỗi quen thuộc. Dù công việc vất vả nhưng giúp nhiều gia đình có thu nhập để trang trải cuộc sống.
Sáng 26/10, UBMTTQVN huyện Chợ Mới (tỉnh An Giang) tổ chức lễ khánh thành cầu Đông Xuân 2 (ngọn Mương Chùa), nối liền 2 xã Bình Phước Xuân và Mỹ Hiệp. Chủ tịch UBMTTQVN tỉnh An Giang Nguyễn Tiếc Hùng đã đến dự.
Suốt 10 năm qua, nhiều trái tim đã chung nhịp đập, đồng lòng, kịp thời chia sẻ với những hoàn cảnh ốm đau, bệnh tật. Bất kể từ nơi phố thị đến vùng quê hẻo lánh, các thành viên của Câu lạc bộ (CLB) thứ 7 - Bình Khánh (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) đều có mặt để động viên tinh thần và giúp đỡ vật chất, hỗ trợ người không may đau bệnh, tai nạn vượt qua khó khăn và từng bước ổn định cuộc sống.
Hơn 4 năm qua, Tổ dặm vá cầu đường xã Bình Thạnh Đông (huyện Phú Tân, tỉnh An Giang) đã đóng góp công sức và vạn động kinh phí để vá các đoạn đường xuống cấp, giúp người dân đi lại an toàn, thuận tiện. Việc làm ý nghĩa của các thành viên trong tổ được người dân địa phương nêu gương, ghi nhận.
Ngày 21/10, Công ty Cổ phần Môi trường đô thị An Giang tổ chức đoàn đến thăm, tặng quà công nhân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn TP. Long Xuyên.
Ngày 21/10, Giám đốc Công ty Cổ phần Đầu tư xây dựng thương mại Tấn Thắng (TP. Long Xuyên) Trần Đông Xuân đã đến thăm, tặng quà cho 2 bệnh nhân nghèo có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn phẫu thuật tim tại Bệnh viện Tim mạch An Giang.
Nặng lòng với công tác xã hội - từ thiện ở địa phương, ông Nguyễn Thanh Hoài (người dân địa phương thường gọi thân mật là Út Hương, Trưởng ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Hòa Hảo (PGHH) xã Long Điền B, huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang) đã có nhiều hoạt động thiết thực trong xây dựng nông thôn mới tại địa phương, từ việc xây cầu, làm đường, cất nhà từ thiện…
Một người đàn ông cần mẫn chăm lo gia đình, nay không may bị bệnh tim nhưng không tiền phẫu thuật; một thanh niên chí thú lao động để có tiền gửi về chăm lo gia đình lại bị viêm màng não. Đó là 2 hoàn cảnh rất đáng thương mà Báo An Giang đã ghi nhận tại huyện Chợ Mới và Thoại Sơn.
Khoảng 16 giờ 30 phút, ngày 16/10, tại đường cộ số 13, thuộc ấp Phú Thuận A, xã Phú Lâm (huyện Phú Tân, tỉnh An Giang), trong lúc đang làm cỏ, người dân phát hiện 1 bé gái sơ sinh bị bỏ rơi nằm trong giỏ xách gần bụi chuối.
Sáng 15/10, Trung tâm Công tác xã hội - Quỹ Bảo trợ trẻ em (Sở Lao động - Thương binh và Xã hội An Giang) phối hợp Bệnh viện Tim Tâm Đức (TP. Hồ Chí Minh) tổ chức khám sàng lọc tim miễn phí cho trên 100 trẻ em huyện Tịnh Biên.
Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh bằng những việc làm cụ thể, bình dị trong cuộc sống hàng ngày, nông dân Mai Văn Chon (xã Mỹ Phú, huyện Châu Phú, tỉnh An Giang) đã góp phần lan tỏa tấm lòng thiện nguyện vì cộng đồng và những điều tốt đẹp trong cuộc sống.
Vụ hỏa hoạn ở xã Phú Vĩnh (TX. Tân Châu, tỉnh An Giang) để lại nhiều nỗi đau cho gia đình các nạn nhân. Nhưng, qua đó cho thấy tấm lòng của người dân quê lụa đối với nhau thật nghĩa tình.
Một gia đình có mẹ bị bệnh thận, anh trai bị ung thư xương, em trai học lớp 10 không có tiền đóng học phí, đang đứng trước nguy cơ bỏ học giữa chừng. Gia đình còn lại có người chị mắc bệnh tim không còn sức lao động mà phải nuôi dưỡng cô em mù bẩm sinh.
Không chỉ là nông dân sản xuất - kinh doanh (SXKD) giỏi, làm giàu trên mảnh đất quê hương, ông Nguyễn Văn Thắm (thị trấn Cái Dầu, huyện Châu Phú, tỉnh ) còn tích cực tham gia các hoạt động từ thiện, chung tay với cấp ủy Đảng, chính quyền địa phương thực hiện tốt công tác an sinh xã hội.
Nỗi đau từ cuộc hôn nhân nhanh chóng đổ vỡ chưa nguôi ngoai, nỗi vất vả một mình nơi xứ người nuôi con chưa vơi bớt, vậy mà giờ đây, chị Mai Thanh Nữ (41 tuổi, ấp Bình Trung, xã Bình Phước Xuân, huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang) lại phải oằn mình trong đau đớn vì căn bệnh ung thư cổ tử cung.
Ngày 5/10, Đảng ủy Khối Cơ quan và Doanh nghiệp tỉnh An Giang phối hợp UBND huyện và UBMTTQVN huyện Châu Thành trao tặng nhà Nhân ái cho 2 ông Nguyễn Văn Đủ (ngụ ấp Vĩnh Thành, xã Vĩnh An) và Võ Kim Hổ (ngụ ấp Thạnh Hòa, xã Bình Thạnh)