Thấu hiểu những mất mát của các trẻ chịu cảnh mồ côi do COVID-19, Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) huyện Châu Phú (tỉnh An Giang) triển khai thực hiện chương trình “Mẹ đỡ đầu” do Trung ương Hội LHPN Việt Nam phát động. Qua đó, đã có nhiều tổ chức, cá nhân tích cực tham gia chương trình “Mẹ đỡ đầu”. Điển hình như trường hợp bà Lê Thị Toàn, Chi hội trưởng Phụ nữ ấp Bình Lợi (xã Bình Chánh, huyện Châu Phú).
Đây là tên gọi chương trình do đoàn viên, thanh niên (ĐVTN) phường Long Sơn (TX. Tân Châu) thực hiện từ giữa tháng 9/2022. Với giá tiền rửa mỗi chiếc xe 15.000 đồng, Phường đoàn Long Sơn trích 5.000 đồng đưa vào quỹ giúp đỡ học sinh có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn. Đây là cách làm hay của tuổi trẻ phường Long Sơn, cũng là công trình chào mừng Đại hội Đại biểu Đoàn TNCS Hồ Chí Minh tỉnh An Giang lần thứ XI, nhiệm kỳ 2022-2027.
Là tập hợp của những người đam mê chơi lan trên toàn tỉnh, các thành viên Câu lạc bộ (CLB) hoa lan Châu Phú (tỉnh An Giang) ngoài việc kết nối, chia sẻ kinh nghiệm còn tích cực tham gia các hoạt động an sinh xã hội, hỗ trợ cộng đồng.
Không chỉ là lương y hốt thuốc trị bệnh cứu người, mà gần 30 năm qua, bà Phan Thị Lài (Chủ tịch Hội Đông Y xã An Hòa, huyện Châu Thành, tỉnh An Giang) còn tặng tập, viết giúp đỡ học sinh nghèo có điều kiện đến trường. Bà đã bảo trợ tiền, nhu yếu phẩm cho hàng chục gia đình ở địa phương có hoàn cảnh khó khăn, neo đơn, bệnh tật, tiếp thêm động lực để họ vươn lên trong cuộc sống.
Đó là cháu Trương Trung Đẳng (ngụ ấp Long Phú 1, xã Long Điền B, huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang), mới 2 tuổi đã không may bị chứng bệnh tim bẩm sinh cần mổ gấp và ông Bùi Ngọc Hùm Anh (59 tuổi, ngụ ấp Phú Hữu, xã Định Mỹ, huyện Thoại Sơn) không may bị chấn thương sọ não từ vụ tai nạn giao thông. Cả 2 gia đình đã rất cố gắng nhưng đến nay, không còn khả năng chạy chữa cho người thân, họ rất cần sự chia sẻ, giúp đỡ từ cộng đồng.
“Sống trên đời sống cần có những tấm lòng, để làm gì em biết không?”. Âm điệu du dương trong một bài hát của nhạc sĩ Trịnh Công sơn đã nhẹ nhàng đi vào lòng tôi, vào tâm hồn của nhiều người như một lời nhắc nhở đầy chân thành và ấm áp, cái ấm áp của tình người, tình đời và sự hạnh phúc khi biết cho đi, giúp đỡ người đau khổ, bất hạnh từng bước vượt qua khó khăn, hoạn nạn.
Ý tưởng chia sẻ bữa ăn sáng cùng học sinh có hoàn cảnh khó khăn được đề xuất bởi Ban Giám hiệu và Công đoàn cơ sở Trường THCS Nguyễn Trãi (phường Mỹ Long, TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang).
Ngày 15/9, Phòng Xây dựng phong trào bảo vệ an ninh Tổ quốc Công an An Giang phối hợp Bệnh xá Công an tỉnh, Công ty Cổ phần Dược phẩm Agimexpharm, Trường Kỹ thuật nghiệp vụ giao thông- vận tải An Giang và UBND xã Nhơn Hưng (huyện Tịnh Biên) tổ chức khám, cấp thuốc cho người dân và tặng đồ dùng học tập cho học sinh trên địa bàn xã.
Đó là hoàn cảnh của ông Vương Hiền Hòa (sinh năm 1974, ngụ ấp Vĩnh An, xã Vĩnh Trạch) và cháu Chau Hoàng Phúc (sinh năm 2020, ngụ ấp Tân Đông, thị trấn Óc Eo, huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang). Cả 2 đang rất cần sự quan tâm, giúp đỡ từ cộng đồng.
“Thích, con thích… bánh… thích bánh” - câu trả lời ngây ngô của bé Nguyễn Thị Ngọc Hoa (7 tuổi, ngụ phường Bình Đức, TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) khiến chúng tôi không khỏi xót lòng. Ánh trăng tròn đầy mùa trung thu đã qua, nhưng hình ảnh háo hức, vui mừng của những trẻ khó khăn, khuyết tật khi nhận được quà vẫn còn đọng lại.
Tổ chức tài chính vi mô CEP do Liên đoàn Lao động TP. Hồ Chí Minh sáng lập năm 1991, kiên định với mục tiêu phi lợi nhuận và sứ mệnh giảm nghèo trong công nhân lao động. CEP hiện đang cung cấp dịch vụ tín dụng, tiết kiệm và phát triển cộng đồng đến 318.364 khách hàng công nhân, lao động, thông qua mạng lưới 36 chi nhánh CEP tại TP. Hồ Chí Minh và 9 tỉnh lân cận.
Hơn 20 năm qua, Tổ từ thiện ấp Mỹ An 2 (Chi hội Chữ thập đỏ ấp Mỹ An 2, xã Mỹ Hòa Hưng, TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) do chú Nguyễn Phước Hoàng làm tổ trưởng, cùng với thành viên đã tích cực thực hiện công tác xã hội - từ thiện trong và ngoài địa phương. Từ việc cất nhà, đồ nội thất cho đến hỗ trợ đột xuất cho người bệnh, hỗ trợ gạo… mang lại ý nghĩa nhân văn sâu sắc, xuất phát từ tấm lòng nhân ái của các thành viên trong tổ.
Đó là những mảnh đời vốn nghèo khó lại mang nhiều bệnh tật bên người. Họ không mong ước xa vời được chữa lành căn bệnh, mà chỉ mong có được phút giây bớt lo âu chuyện “cơm, áo, gạo, tiền” hay nhẹ lo hơn những lần tới lui tái khám.
Từ đầu năm đến nay, UBMTTQVN các cấp tập trung nâng cao công tác tuyên truyền, vận động; đổi mới chất lượng phong trào thi đua yêu nước, cuộc vận động trên tất cả lĩnh vực của đời sống xã hội. Qua đó, góp phần thực hiện thắng lợi mục tiêu phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội, giữ vững quốc phòng - an ninh tại địa phương.
Thời gian qua, phong trào hiến máu tình nguyện trên địa bàn tỉnh ngày càng lan tỏa, thu hút đông đảo tầng lớp nhân dân tham gia. Nhiều tấm gương tích cực hiến máu, góp phần cung cấp nguồn máu cho cơ sở khám, chữa bệnh và người bệnh. Một trong những tấm gương tiêu biểu đó là anh Huỳnh Quan Lâm (ngụ xã Mỹ Phú, huyện Châu Phú, tỉnh An Giang), với 34 lần tham gia.
Sáng 31/8, Đảng ủy, UBND, UBMTTQVN phường Mỹ Phước (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) tổ chức lễ bàn giao nhà Đại đoàn kết cho 2 hộ dân có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở trên địa bàn.
Chiều 29/8, Hội Liên hiệp Phụ nữ xã Long Hòa (huyện Phú Tân, tỉnh An Giang) phối hợp Đoàn Thanh niên, cán bộ gia đình trẻ em đã đến thăm gia đình vừa nhận nuôi trường hợp bé trai sơ sinh bị bỏ rơi.
Sáng 27/8, Hội Từ thiện Tường Nguyên (TP. Hồ Chí Minh) kết hợp đoàn y, bác sĩ, UBMTTQVN quận 4 (TP. Hồ Chí Minh) và UBMTTQVN huyện An Phú tổ chức khám bệnh, cấp phát thuốc miễn phí cho người nghèo ở 8 xã biên giới của huyện An Phú.
Ngày 26/8, Trung tâm Đào tạo, Huấn luyện và Thi đấu Thể dục -Thể thao tỉnh An Giang phối hợp Xã đoàn Vĩnh Châu (TP. Châu Đốc) tổ chức Chương trình hỗ trợ "Tiếp bước đến trường" năm học 2022-2023 cho 200 học sinh xã Vĩnh Châu.
Sáng 25/8, tại 2 phường Long Hưng và Long Sơn (TX. Tân Châu), Ban Dân vận Thành ủy TP. Thủ Đức (TP. Hồ Chí Minh) phối hợp Ban Dân vận Thị ủy Tân Châu (tỉnh An Giang) tổ chức lễ bàn giao “Ngôi nhà dân vận khéo – Nghĩa tình biên cương” cho 4 hộ dân gặp khó khăn về nhà ở.