Sáng nay 4-11, Chủ tịch UBMTTQVN tỉnh An Giang Nguyễn Tiếc Hùng và Bí thư Huyện ủy An Phú Ngô Công Thức đã đến động viên và chia sẻ khó khăn với 22 hộ dân có nhà bị tốc mái hoàn toàn và tốc mái khoảng 70% do giông lốc tại 2 xã Phú Hữu và Quốc Thái.
Đó là hoàn cảnh của bà Đỗ Thị Sổi (sinh năm 1958, ngụ ấp Hòa Thành, xã Định Thành, huyện Thoại Sơn) bị bệnh lao phổi và bà Trần Thị Đẹt (sinh năm 1965, ngụ ấp Bình Trung, xã Bình Phước Xuân, huyện Chợ Mới) bị bệnh suy thận mãn. Cả 2 trường hợp đều đang rất khó khăn, không tiền đến bệnh viện chữa trị.
Thời gian qua, trong “cuộc chiến” chống dịch COVID-19, bên cạnh những khó khăn, thách thức là những việc làm đầy ý nghĩa được nhân lên từng ngày, từng giờ. Những hoạt động có trách nhiệm của các cấp ủy Đảng, chính quyền địa phương và nhiều tổ chức, cá nhân đã gửi đi những thông điệp tốt đẹp, thể hiện tinh thần “Tương thân tương ái” của người Việt. Từ đó, giúp mỗi người vững tin hơn sự lãnh đạo của Đảng và nhà nước; tạo động lực vượt qua khó khăn, hướng đến một cuộc sống khỏe mạnh, bình an.
Chiều 30-10, Liên đoàn Lao động huyện Thoại Sơn (tỉnh An Giang) đến thăm và trao tặng 300 "Túi an sinh Công đoàn" cho công đoàn, người lao động có hoàn cảnh khó khăn bị ảnh hưởng do dịch COVID-19 tại Công ty Cổ phần Xuất nhập khẩu thủy sản An Mỹ (Thị trấn Phú Hoà) và Doanh nghiệp xăng dầu Minh Quân tại (TT. Núi Sập).
Ngày 30-10, Liên đoàn Lao động huyện Châu Phú (tỉnh An Giang) cho biết, đã đến thăm, trao 342 “Túi an sinh Công đoàn” cho đoàn viên, người lao động bị ảnh hưởng bởi dịch bệnh COVID-19 trên địa bàn huyện.
Sáng 30-10, Chủ tịch UBMTTQVN tỉnh An Giang Nguyễn Tiếc Hùng đã tiếp đoàn Tu viện Kim Cang (TP. Hồ Chí Minh) đến trao tặng quà và trang thiết bị y tế hỗ trợ tỉnh An Giang thực hiện công tác phòng, chống dịch bệnh COVID-19.
Mẹ bỏ nhà ra đi, 3 đứa em ở với cha nhưng lần lượt cha mất, bà nội mất, chú ruột mất. Đến nay, các em chỉ còn biết nương tựa vào người cô ruột. Đó là hoàn cảnh côi cút, đáng thương của 3 anh em Võ Thanh Duy (ngụ tổ 23, ấp Tây Bình, xã Vĩnh Trạch, huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang). Các em rất cần được sẻ chia, tạo điều kiện đến trường để xây dựng tương lai tươi sáng hơn.
Một gia đình có người con dâu suy thận mà phải gồng gánh nuôi mẹ chồng suy thận và đứa cháu bị bệnh bại não; một gia đình có đôi vợ chồng già nghèo khó không lo nỗi bữa cơm và mang nhiều căn bệnh trong người. Đó là hoàn cảnh khó khăn của 2 gia đình tại huyện Châu Thành và Thoại Sơn, rất cần sự chia sẻ, giúp đỡ từ cộng đồng.
Vốn dĩ, dịch bệnh đã làm họ khổ, nay mắc thêm những căn bệnh hiểm nghèo thì cuộc sống càng bế tắc hơn. Họ cần lắm những "tấm lòng vàng" để vượt qua bệnh tật hoặc chí ít cũng có thêm niềm tin, động lực phấn đấu.
Với tấm lòng hào hiệp vì cộng đồng, anh Nguyễn Minh Thiện (thường gọi Thiện Nguyễn, sinh năm 1982, ngụ ấp Vĩnh Hiệp, xã Vĩnh Khánh, huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang) được nhiều người trân quý. Anh đã có nhiều hoạt động sẻ chia, giúp đỡ người dân huyện Thoại Sơn trong những tháng khó khăn do đại dịch.
Đại dịch COVID-19 xảy ra làm nhiều người lâm vào cảnh khó. Có hoàn cảnh chồng mất do nhiễm COVID-19, vợ ở lại nuôi con nhỏ; có người đi bán vé số kiếm sống gặp khó khăn... Họ là những hoàn cảnh rất cần sự giúp đỡ của cộng đồng.
Sáng 16-10, Công đoàn cơ sở Báo An Giang tổ chức “Chuyến xe nghĩa tình” tặng nhu yếu phẩm cho người dân gặp khó khăn do ảnh hưởng dịch bệnh COVID-19 tại xã Hòa Lạc và Phú Bình (Phú Tân).
Chiều 14-10, UBMTTQVN TP. Long Xuyên (tỉnh An Giang) phối hợp Đảng ủy phường Mỹ Phước tổ chức lễ khánh thành và trao nhà Khu dân cư Đại đoàn kết Hòa Thạnh (khóm Hòa Thạnh, phường Mỹ Thạnh) cho các hộ sinh sống trên ghe khóm Đông Thịnh 1 (phường Mỹ Phước).
Sáng 14-10, UBND TP. Long Xuyên (tỉnh An Giang) tổ chức lễ tiếp nhận xe cứu thương chuyên dụng trị giá 870 triệu đồng, do Tập đoàn T&T Group và Ngân hàng SHB tài trợ.
Đó là hoàn cảnh khó khăn, thiếu thốn của gia đình anh Lê Văn Đạt (37 tuổi, ngụ khóm Bình Khánh 6, phường Bình Khánh, TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) và Trương Thị Thu Xuân (39 tuổi, ngụ ấp Tân Thành, xã Vĩnh Thành, huyện Châu Thành, tỉnh An Giang). Cả 2 gia đình đều rơi vào cảnh thất nghiệp do dịch bệnh trong khi phải gồng gánh lo miếng cơm, manh áo.
Ông Trần Đông Xuân (thường gọi Út Xuân, sinh năm 1962, Giám đốc Công ty Cổ phần Đầu tư Xây dựng Tấn Thắng, TP. Long Xuyên, tỉnh) là một cựu cán bộ công an giàu lòng nhân ái. Đồng hành của cá nhân ông đã góp phần chia sẻ khó khăn, cùng An Giang chống dịch.
Mấy ngày nay, người dân An Giang không còn xa lạ với hình ảnh cảnh sát giao thông, xe cứu thương dẫn đường để đón những dòng người trở lại quê nhà. Trên khắp các nẻo đường, từ đô thị đến nông thôn, những người con xa quê luôn được ân cần chào đón.
Những ngày qua, hàng chục ngàn người dân, lao động từ TP. Hồ Chí Minh, tỉnh Đồng Nai, Bình Dương… trở về. An Giang đã huy động cả hệ thống chính trị từ tỉnh đến cơ sở và các nguồn lực xã hội để chăm lo an sinh xã hội một cách tốt nhất cho người dân. Nhiều nhà hảo tâm đã tích cực hỗ trợ nhu yếu phẩm, nước uống, đồ dùng sinh hoạt, nấu thức ăn nhanh miễn phí phục vụ bà con.
Chiều 7-10, Sở Xây dựng An Giang đã tặng 200 phần quà cho người dân gặp khó khăn do ảnh hưởng dịch bệnh COVID-19 trên địa bàn huyện Châu Thành.
Ngày 7-10, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện Thoại Sơn (tỉnh An Giang) Nguyễn Thị Minh Kiều đến thăm và tặng 5 triệu đồng, 2 thùng sữa cho 2 bé Hà Quốc Huy và Hà Thảo Quyên (ngụ xã Vĩnh Phú), có cha mẹ đi làm công nhân tại TP. Hồ Chí Minh, không may qua đời do dịch COVID-19.