Đó là tình cảnh đáng thương của anh Lại Văn Hùng (sinh năm 1968, ngụ ấp Bình Phước, xã Bình Chánh, Châu Phú, An Giang) khi mắc phải căn bệnh hở van tim, chân bị hoại tử nhưng không đủ tiền chữa trị, rất cần được sự chia sẻ, giúp đỡ từ những tấm lòng nhân ái gần xa.
Đó là hoàn cảnh đáng thương của Nguyễn Vũ Linh Vương (24 tuổi, ngụ số 73, ấp Đông Sơn 1, thị trấn Núi Sập, Thoại Sơn, An Giang), khi em còn trẻ mà không may mắc bệnh lao phổi và viêm da. Hàng ngày, em phải đối diện với sự mệt mỏi và đau nhức, nhưng không có tiền đi bệnh viện chữa trị.
Sáng 18-4, UBMTTQ VN phường Mỹ Quý (TP. Long Xuyên, An Giang) tổ chức trao nhà Đại đoàn kết cho gia đình ông Phạm Văn Dũng (sinh năm 1972, ngụ khóm Mỹ Phú).
Cơ động trên những tuyến đường nông thôn nhỏ hẹp để kịp thời giúp đỡ người dân khi có hỏa hoạn xảy ra, đội chữa cháy tình nguyện xã Hòa Lạc (Phú Tân, An Giang) trở thành “cánh tay nối dài” của lực lượng phòng cháy, chữa cháy chuyên nghiệp, góp phần xây dựng và phát triển phong trào “Toàn dân tham gia phòng cháy, chữa cháy” tại địa phương.
Ngày 16-4, Huyện đoàn Châu Phú phối hợp Đảng ủy, UBND thị trấn Cái Dầu phát 2,5 tấn gạo cho các hộ nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn thị trấn.
Sau khi Báo An Giang đăng bài “Mẹ ung thư, con bệnh tiểu đường cần giúp đỡ”, viết về hoàn cảnh khó khăn của 2 mẹ con chị Nguyễn Thị Thúy (ngụ tổ 13, ấp Tân Lợi, xã Tân Phú, Châu Thành, An Giang), anh Việt (CLB Thứ Bảy) đã đến tòa soạn nhờ chuyễn hỗ trợ chị Nguyễn Thị Thúy 4 triệu đồng, giúp gia đình chị có điều kiện trị bệnh.
Vợ bị bệnh teo não, bản thân và 2 con trai đều bị tai nạn giao thông để lại di chứng tổn thương não, mất sức lao động, đó là hoàn cảnh đáng thương của gia đình chú Nguyễn Văn Sĩ (ngụ số 1105/1A, tổ 12, khóm Tây Khánh 7, phường Mỹ Hòa, TP. Long Xuyên).
Đó là hoàn cảnh đầy khó khăn của 2 mẹ con chị Nguyễn Thị Thúy (48 tuổi) và con gái Đặng Thị Kim Anh (12 tuổi, cư ngụ tại tổ 13, ấp Tân Lợi, xã Tân Phú, Châu Thành, An Giang). Cảnh nhà vô cùng khó khăn vì chi phí điều trị bệnh ung thư cho chị Thúy, nay càng khó khăn hơn khi hay tin con gái mắc chứng bệnh tiểu đường.
Mẹ bị tai biến liệt nửa người, ba có vợ khác là hoàn cảnh khó khăn của gia đình em Trương Thị Mỹ My (ngụ tổ 8, ấp Đông Phú 1, xã Vĩnh Thành, Châu Thành, An Giang). Biến cố gia đình làm con đường đến trường của em đầy chông chênh.
Ở tuổi 78, chú Nguyễn Văn Tốt (sinh năm 1942, ngụ ấp Vĩnh Thành, xã Vĩnh An, Châu Thành, An Giang) vẫn miệt mài với công việc cất nhà từ thiện cho bà con nghèo trong và ngoài địa phương. Chú Tốt tâm niệm: “Niềm vui của mình là thấy được nhiều người có nơi an cư, lạc nghiệp”.
Bà ngoại nghèo mắc nhiều bệnh mà phải tảo tần đi bán vé số, phụ quán cơm nuôi 4 đứa cháu lần lượt trưởng thành. Đó là hoàn cảnh đáng thương của bà Huỳnh Thị Nghĩa (64 tuổi, ngụ ấp Đông Phú 1, xã Vĩnh Thành, Châu Thành, An Giang), rất cần được sự quan tâm, chia sẻ từ cộng đồng.
Ngày 19-3, Ban Công tác Xã hội - Từ thiện Báo An Giang đã đến trao 15 triệu đồng bạn đọc hỗ trợ đến gia đình cháu Huỳnh Quốc Bảo (sinh năm 2007, ngụ khóm Vĩnh Phước 1, phường Núi Sam, TP. Châu Đốc, An Giang) bị ung thư não.
Chí thú làm ăn chỉ mong có ngày vươn lên thoát nghèo, dù gia cảnh vẫn còn nhiều khó khăn nhưng “giặc lửa” từ đâu đến đã lấy đi niềm hy vọng nhỏ nhoi của 2 gia đình (ấp Bắc Thạnh, xã Thoại Giang, Thoại Sơn, An Giang).
Tuy đã ngoài 90 tuổi, nhưng cụ Trần Văn Hớn (sinh năm 1928, ngụ khóm Tân Phú, phường Mỹ Quý, TP. Long Xuyên, An Giang) vẫn miệt mài sưu tầm dược liệu, cung cấp miễn phí cho các phòng khám đông y trong và ngoài địa bàn. Ông sở hữu nhiều vị thuốc quý do chính mình tìm ra, quan trọng hơn đó là niềm vui cuộc sống mà ông tìm thấy được từ việc chữa khỏi bệnh cho người nghèo.
Đó là hoàn cảnh đầy khó khăn của gia đình anh Nguyễn Văn Kiệm và Trần Văn Thương, cùng ngụ ấp Hòa Thành (xã Định Thành, Thoại Sơn, An Giang) khi bản thân và gia đình có người thân mắc bệnh nan y nhưng không có đủ tiền để đi bệnh viện chữa trị.
Chiều 16-3, Thành ủy, HĐND, UBND, UBMTTQ Việt Nam TP. Long Xuyên (An Giang), cùng các đơn vị, địa phương đến thăm hỏi, động viên và trao tiền hỗ trợ gia đình 2 học sinh bị đuối nước ngày 14-3, tại khu vực thuộc tổ 34, khóm Đông Thịnh 3, phường Mỹ Phước.
Các nhân vật trong bài viết là tấm gương phụ nữ sống hết lòng vì cộng đồng, thông qua nghĩa cử hiến máu tình nguyện trên dưới 40 lần. Trái ngược với sự hình dung của tôi, họ lại nói về nghĩa cử ấy một cách nhẹ nhàng, đơn giản, chẳng so đo tính toán nhận gì, mất gì.
Cô Hằng sinh ra trong gia đình khó khăn và vất vả, cô làm mướn đủ nghề và bám trụ lâu nhất với nghề giúp việc nhà.
Đó là hoàn cảnh đáng thương của bé Huỳnh Quốc Bảo (sinh năm 2007, ngụ khóm Vĩnh Phước 1, phường Núi Sam, TP. Châu Đốc, An Giang) hiện đang điều trị tại Bệnh viện Ung bướu (TP. Hồ Chí Minh).
Chiều 28-2, Ban Công tác Xã hội – Từ thiện Báo An Giang đã đến thăm, trao 5 triệu đồng cho gia đình bé Hồ Phước Hữu (sinh năm 2014, phường Mỹ Phước, TP. Long Xuyên) – nhân vật trong bài viết “Bé trai bị bệnh máu khó đông cần được giúp đỡ”, đăng trên Báo in An Giang ngày 18-2-2020.