Đó là hoàn cảnh đầy khó khăn của gia đình 3 anh em: Trương Ngọc Ba, Trương Ngọc Dũng, Trương Thị Ngọc Hoa (ngụ ấp Hòa Long, xã Định Thành, Thoại Sơn, An Giang) khi cả 3 đều mắc bệnh tâm thần. Cuộc sống hàng ngày phải nương nhờ người thân, hàng xóm.
15 năm qua, Phòng khám nhân đạo xã Cô Tô (Tri Tôn, An Giang) trở thành địa chỉ quen thuộc của nhiều bà con nghèo trong và ngoài địa phương đến khám và chữa bệnh. Ngoài việc không thu tiền khám bệnh, tiền thuốc, bệnh nhân và người nhà còn được đội ngũ y, bác sĩ ở đây đối xử như người thân trong gia đình, được ăn, ở miễn phí trong thời gian lưu bệnh.
Trụ sở của Cơ sở nhân đạo xã hội bệnh viện (thuộc Hội Chữ thập đỏ tỉnh An Giang) được xây dựng và đi vào hoạt động từ tháng 11-2019 là niềm mơ ước của biết bao tấm lòng thiện nguyện gắn bó nhiều năm nay với cơ sở.
Mang trong mình căn bệnh máu khó đông (Hemophilia A) bẩm sinh, bé Hồ Phước Hữu (sinh năm 2014, phường Mỹ Phước, TP. Long Xuyên) phải sống trong cơ thể gầy guộc, xanh xao. Do hoàn cảnh khó khăn không có tiền điều trị nên 2 khớp chân của bé sưng to, đau buốt, các chi teo nhỏ.
Đại diện Ban Công tác Xã hội - Từ thiện Báo An Giang vừa trao 5 triệu đồng của bạn đọc Báo An Giang hỗ trợ ông Nguyễn Văn Trải (44 tuổi, ngụ tổ 2, ấp Phú Hậu, xã Phú Thọ, Phú Tân) - nhân vật trong bài viết “Vợ bất lực nhìn chồng “chờ chết”, đăng trên báo An Giang. Theo đó, ông Trải bị bệnh nặng, điều trị hơn 6 tháng, nhà nghèo không thể tiếp tục điều trị, có nguy cơ khó giữ mạng sống.
Qua thông tin trên Báo An Giang về trường hợp của cháu Nguyễn Gia Bảo (Thoại Sơn) bị tổn thương não do tai nạn giao thông, gia đình không còn khả năng đưa cháu đi điều trị
Đó là hoàn cảnh đáng thương của chú Trần Văn Lẹ (65 tuổi, ngụ tổ 3, ấp Trung Phú 1, xã Vĩnh Phú, Thoại Sơn, An Giang) khi nghi ngờ bị tai biến gây liệt, nhưng không có tiền đi bệnh viện chữa trị. Cuộc sống gia đình chú hiện tại hết sức khó khăn.
Chiều 11-2, Phó Chủ tịch Liên đoàn Lao động (LĐLĐ) tỉnh An Giang Nguyễn Thanh Hải đã đến thăm, trao 9 triệu đồng hỗ trợ chị Trịnh Ngọc Thúy, công nhân Công ty Cổ phần TBS.
Họ là những người nông dân luôn tâm huyết với các hoạt động từ thiện - xã hội như: xây dựng cầu nông thôn, sửa chữa đường giao thông, cất nhà cho người nghèo… Những việc làm của họ đã đóng góp không nhỏ trong việc thực hiện các chỉ tiêu, tiêu chí xây dựng nông thôn mới.
Một cô con dâu phải làm lụng vất vả nuôi chồng mắc bệnh tâm thần và ba mẹ chồng lớn tuổi, mù lòa; một người phụ nữ nghèo lớn tuổi phải nuôi người chị ruột mắc chứng tai biến. Đó là tình cảnh khó khăn của 2 gia đình nghèo khó phải cưu mang thêm người thân mắc bệnh tại ấp Tân Đông (thị trấn Óc Eo, Thoại Sơn).
Đại diện Ban Công tác Xã hội – Từ thiện Báo An Giang vừa đến thăm, trao 14,1 triệu đồng cho các hoàn cảnh khó khăn, bệnh tật được Báo An Giang đăng tải để bạn đọc hỗ trợ.
Những nhát dao oan nghiệt đã cướp đi sinh mạng của người cha, để lại mẹ già, 2 đứa con thơ dại, cùng người vợ trẻ với nghề công nhân giày da, thu nhập không đủ lo cho gia đình.
Từ lúc lọt lòng mẹ 13 ngày đến nay là 21 tháng tuổi nhưng thời gian ở bệnh viện của cặp đôi song sinh Trương Việt và Trương Nam (tổ 22, ấp Tân Đông, thị trấn Óc Eo, Thoại Sơn) còn nhiều hơn thời gian ở nhà. Bởi những căn bệnh thường xuyên kéo đến làm sự sống hàng ngày của các em trở nên thật khó chịu.
Đó là hoàn cảnh đầy khó khăn của bà Nguyễn Thị Tạo (59 tuổi, ngụ ấp Mỹ Thành, xã Định Mỹ, Thoại Sơn, An Giang) khi một mình tần tảo mưu sinh kiếm tiền nuôi chồng và con mắc bệnh tâm thần nhiều năm nay. Tuổi cao, sức yếu không kham nổi các công việc thôn quê, cuộc sống của gia đình bà giờ đây gặp rất nhiều khó khăn.
Những cánh đồng hoa dừa cạn đẹp ngút ngàn xuất hiện ngày càng nhiều trong tỉnh vô tình trở thành “điểm hẹn” thu hút khách thập phương đổ xô về tham quan chụp ảnh.
Trong lúc không ít người thiếu ý thức bảo vệ môi trường quanh khu dân cư và nơi công cộng, có những người không ngại vất vả, đang ngày đêm làm công việc thầm lặng nhưng ý nghĩa, góp phần giữ gìn và bảo vệ môi trường sạch đẹp.
Tròn 5 tuổi mà bé Nguyễn Gia Bảo (ngụ tổ 4, ấp Trung Bình Nhì, xã Vĩnh Trạch, Thoại Sơn, An Giang) không biết nói, nhận thức mọi thứ xung quanh như một đứa trẻ 3 tuổi. Em bị tổn thương não từ một tai nạn, thế nhưng do hoàn cảnh gia đình nghèo khó nên việc chạy chữa gặp nhiều khó khăn.
Mặc dù có dấu hiệu bị tai biến nhưng chú Nguyễn Tinh Sương (76 tuổi, ngụ nhà số 53/3 ấp Phú An, thị trấn Phú Hòa, Thoại Sơn) vẫn cố gắng đi bán vé số lo cho gia đình. Đến nay thì sức khỏe chú ngày càng suy kiệt…
Vướng căn bệnh liệt cơ khí quản nguy hiểm, hơn 6 tháng qua, anh Nguyễn Văn Trải (43 tuổi, tổ 1, ấp Phúc Hậu, xã Phú Thọ, Phú Tân) sống bằng máy thở ở Bệnh viện Đa khoa Trung tâm An Giang. Hiện nay, gia đình anh đã kiệt quệ về kinh tế, người vợ bị kiệt sức chỉ biết nhìn người chồng… “chờ ngày chết”.
Sau khi Báo An Giang đăng bài “Người mẹ trẻ mắc bệnh suy thận”, viết về hoàn cảnh của em Nguyễn Phạm Ngọc Hân (ngụ tổ 15, ấp Bình Chánh, xã Bình Long, Châu Phú) mắc căn bệnh suy thận giai đoạn cuối, gia đình không còn khả năng đưa em đi điều trị bệnh, anh Việt (CLB Thứ Bảy), bà Nguyễn Thị Quỳnh Hoa, anh Nguyễn Văn Đẳng và một bạn đọc chuyển khoản hỗ trợ em Ngọc Hân 4,5 triệu đồng, góp phần giúp em có điều kiện đi chạy thận.