Bình dị trong từng cử chỉ đến cả lời ăn tiếng nói và với trái tim yêu thương, chú Võ Văn Sáng (tự Tư Sang, sinh năm 1954, xã Vĩnh Trạch, Thoại Sơn) không chỉ được người dân sinh sống trên vùng đất ông Thoại quý mến, mà còn vang danh đến các địa phương lân cận và tỉnh bạn.
Anh Phan Văn Hùng (49 tuổi, ngụ ấp Vĩnh Thắng, xã Vĩnh Khánh, Thoại Sơn) bị bệnh thần kinh, đi bán vé số nuôi mẹ già 82 tuổi, nhưng đột ngột bị tai biến nằm tại chỗ, hoàn cảnh rất đáng thương.
Dù sinh ra trong gia cảnh khó khăn, bị số phận “trêu đùa” lâm phải bệnh tật ngặt nghèo, nhưng khát khao đến trường là động lực, sức mạnh giúp những em học sinh có hoàn cảnh kém may mắn vượt qua nghịch cảnh.
UBND huyện Thoại Sơn vừa bàn giao 20 căn nhà Đại đoàn kết cho hộ nghèo, cận nghèo trên địa bàn.
Đó là hoàn cảnh đáng thương của anh Lê Công Khanh (49 tuổi, ngụ tổ 20, ấp Mỹ Khánh 2, xã Mỹ Hòa Hưng, TP. Long Xuyên) khi không may mắc phải căn bệnh suy tim nặng. Anh Khanh cần được phẫu thuật gấp mới mong duy trì sự sống.
Ngày 3-10 Trường Đại học An Giang đã trao học bổng trị giá 50 triệu đồng, gồm: miễn học phí 4 năm học - 40 triệu đồng và hỗ trợ chi phí học tập 10 triệu đồng cho tân sinh viên Ngô Quốc Duy- Khoa Du lịch và Văn hóa- Nghệ thuật.
Phát hiện căn bệnh não úng thủy ngay từ 5 tuổi nhưng với sức sống mãnh liệt và tinh thần vượt khó, em Trần Minh Đức (19 tuổi, quê TP. Rạch Giá, Kiên Giang) đã nỗ lực cắp sách đến trường và hoàn thành ước mơ được “chạm tay” vào cổng trường đại học.
Sau khi Báo An Giang đăng bài “Nữ sinh học giỏi bị bệnh hiểm nghèo”, viết về trường hợp của em Hà Thị Xuân Mai (17 tuổi), ngụ khóm Tân Quới, phường Mỹ Quý (TP. Long Xuyên) bị bệnh viêm phổi hóa mủ mạn tính, hoàn cảnh gia đình khó khăn không có khả năng đưa em đi điều trị bệnh, một bạn đọc nữ, anh Nguyễn Văn Đẳng, bà Vương Thị Phú, chị Nguyễn Thị Thủy, anh Việt (CLB Thứ Bảy) và một số bạn đọc chuyển khoản hỗ trợ em 21 triệu đồng, góp phần giúp gia đình có điều kiện đưa em đi trị bệnh.
Ở tuổi 61, ông Lê Thanh Hùng (ngụ tổ 12, ấp Vĩnh Trung, xã Vĩnh Trạch, Thoại Sơn) còn lắm vất vả với nghề làm mướn mưu sinh. Trong khó khăn lại chồng lên nỗi bất hạnh khi mới đây trong lúc đi làm hồ ông bị tai nạn lao động gây chấn thương não và đốt sống cổ.
Chị Đồng Thị Lợi (sinh năm 1980, ngụ ấp Vĩnh Thuận, xã Vĩnh Nhuận, Châu Thành) mắc bệnh co thắt van tim đang nằm điều trị tại Bệnh viện Chợ Rẫy (TP. Hồ Chí Minh). Bác sĩ chỉ định phẫu thuật ngay mới duy trì mạng sống. Tuy nhiên, chi phí cas mổ lên đến 80 triệu đồng, gia đình chị không có khả năng xoay sở.
Hai ngày nay, căn nhà nhỏ lụp xụp ven theo Quốc lộ 91, thuộc khóm Mỹ Thành, phường Vĩnh Mỹ (TP. Châu Đốc) bao trùm cảnh tang thương. Cái chết đột ngột của ông Trần Văn Ê trong lúc truy bắt kẻ trộm khiến bà con hàng xóm bàng hoàng...
Thai phụ Nguyễn Thị Cẩm My (ngụ ấp Bình Phước, xã Bình Chánh, Châu Phú) mắc bệnh hiểm nghèo lúc đang mang thai, chi phí điều trị rất tốn kém, nhưng gia cảnh lại quá nghèo.
Đó là trường hợp của em Hà Thị Xuân Mai (17 tuổi), học sinh lớp 10B5, Trường Nguyễn Công Trứ (phường Mỹ Thới, TP. Long Xuyên).
Đó là hoàn cảnh đầy khó khăn của bà Huỳnh Thị Điều (64 tuổi) và các cháu nội (ngụ ấp Cần Thạnh, xã Cần Đăng, Châu Thành), khi bà tuổi cao sức yếu mà phải bán vé số mưu sinh, gồng gánh nuôi các cháu nhỏ.
Đó là trường hợp em Lê Phước Thọ (sinh năm 2006, ngụ ấp Phú Thiện, thị trấn Phú Hòa, Thoại Sơn), học sinh lớp 8A6 Trường THCS thị trấn Phú Hòa.
Đại diện Ban Công tác Xã hội - Từ thiện Báo An Giang và lãnh đạo địa phương vừa đến thăm, trao 4,3 triệu đồng cho gia đình em Liêu Kim Phi (sinh năm 1999, ngụ ấp Phú An 1, xã Bình Hòa, Châu Thành). Đây là số tiền bạn đọc Báo An Giang gửi hỗ trợ Kim Phi qua bài viết “Hoàn cảnh khó khăn của thanh niên bị sét đánh”.
Sáng 12-9, UBMTTQ Việt Nam phường Mỹ Xuyên (TP. Long Xuyên) tổ chức Lễ trao nhà Đại đoàn kết cho bà Nguyễn Thị Trân Trân, ngụ khóm Đông An 1 (có con đang thi hành nghĩa vụ quân sự).
Mất đi vĩnh viễn đôi tay từ một vụ tai nạn lao động nhưng không vì thế mà ông Lê Văn Bá (ngụ tổ 8, ấp Trung Bình Nhì, xã Vĩnh Trạch, Thoại Sơn) từ bỏ ý niệm làm việc thiện lành giúp đỡ người nghèo. Ông đã cùng các anh em trong Ban Trị sự Phật giáo Hòa Hảo xã Vĩnh Trạch xây cất nhiều mái ấm cho các gia đình nghèo, bất hạnh.
Suốt cuộc đời làm thuê, làm mướn mưu sinh họ chỉ mong cơm ăn đủ no, mặc cho đủ ấm và dần dần thoát khói cảnh nghèo khó. Niềm mơ ước bình dị ấy qua bao năm chưa thể đạt được vậy mà họ còn phải đeo mang bệnh tật. Còn gì xót xa hơn khi vợ mắc phải căn bệnh suy thận, quanh năm phải sống nhờ chiếc máy chạy thận trong bệnh viện, còn người chồng do lao lực kiếm tiền cho vợ cũng mất dần sức lao động.
Đó là tình cảnh của chị Néang Om (31 tuổi), ngụ ấp Ninh Lợi (xã An Tức, Tri Tôn). Chồng qua đời sớm, một mình chị tảo tần nuôi 3 đứa con đang tuổi ăn tuổi học, lại còn phải gánh khoản nợ do chồng bệnh để lại.