Tối 28/9, Tỉnh đoàn An Giang phối hợp Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, UBND huyện Châu Phú tổ chức chương trình vui Tết Trung thu cho thiếu nhi có hoàn cảnh khó khăn, đặc biệt ở huyện Châu Phú, với chủ đề “Lồng đèn thắp sáng ước mơ”.
Từ ngày 26 - 29/9, Huyện đoàn Tri Tôn (tỉnh An Giang) kết hợp CLB Bếp bánh học đường, CLB Hoa Phượng Đỏ của Trường THPT Nguyễn Trung Trực và Đoàn Thanh niên 5 xã tổ chức chương trình “ánh trăng yêu thương – thu về Bảy Núi” năm 2023 cho các thiếu nhi có hoàn cảnh đặc biệt tại các xã: Lạc Quới, Vĩnh Gia, Lương An Trà, Tà Đảnh và Tân Tuyến.
Sáng 29/9, Trường Tiểu học Lê Quí Đôn phối hợp Đảng ủy, HĐND, UBND, UBMTTQVN phường Mỹ Long (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) đến thăm, tặng quà các giáo viên hưu trí, người già neo đơn..., nhân Ngày Quốc tế Người cao tuổi 1/10.
Tối 28/9, tại Trường Tiểu học Nguyễn Du, phường Mỹ Bình, UBND , TP. Long Xuyên tổ chức “Đêm hội trăng rằm” cho hơn 200 trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn thành phố. Đồng thời, trao 16 giải thưởng cho các đơn vị xuất sắc trong Hội thi lồng đèn.
Tối 28/9, tại chùa Sà Lôn (xã Lương Phi, huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang), UBND xã Lương phi kết hợp Đoàn Thanh niên xã và các nhà hảo tâm TP. Hồ Chí Minh tổ chức chương trình vui hội trăng rằm “Mang trăng về phum sóc”. Hòa thượng Chau Sơn Hy, Trưởng ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam huyện Tri Tôn, sãi cả chùa Sà Lôn, cùng 350 bà con và thiếu nhi Khmer đã đến dự.
Ngày 28/9, Sở Lao động- Thương binh và Xã hội An Giang tổ chức chương trình trao quà cho các cháu thiếu nhi có hoàn cảnh đặc biệt ở 2 xã An Hảo và Tân Lợi (TX. Tịnh Biên), nhân dịp Tết Trung thu 2023.
Chiều 28/9, Chi bộ 2- lớp Trung cấp Lý luận chính trị A.92 (Trường Chính trị Tôn Đức Thắng) đã đến thăm, chúc mừng Tết Trung thu và tặng quà cho các học sinh Trường Trẻ em khuyết tật tỉnh An Giang.
Tối 28/9, Bệnh viện Sản -Nhi An Giang tổ chức chương trình Tết Trung thu yêu thương cho bệnh nhân nhi đang điều trị tại bệnh viện và con em cán bộ, viên chức và người lao động.
Chiều 28/9, UBMTTQVN TP. Châu Đốc (tỉnh An Giang) tổ chức Lễ tiếp nhận, trao xe đạp, tập và máy lọc nước cho học sinh nghèo hiếu học năm học 2023 - 2024.
Ngày 28/9, UBND thị trấn Cô Tô (huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang) tổ chức chương trình “”Đêm hội trăng rằm” năm 2023 cho thiếu nhi thuộc diện hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ khó khăn, đồng bào dân tộc thiểu số Khmer và trẻ mồ côi ở thị trấn.
Tại công viên văn hóa Lê Trì (huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang), UBND huyện Tri Tôn tổ chức “Đêm hội trăng rằm” cho trẻ em có hoàn cảnh khó khăn, con em đồng bào dân tộc thiểu số Khmer ở xã Lê Trì.
Với công việc nhân ái lặng thầm, ông Phạm Văn Non (thị trấn Cái Dầu, huyện Châu Phú, tỉnh ) đã sửa chữa, tân trang hàng trăm chiếc xe đạp cũ để trao tặng trẻ em nghèo ở địa phương, tiếp sức cho nhiều học sinh được tới trường, để các em được viết tiếp uớc mơ về một tương lai tốt đẹp hơn.
Tối 27/9, Đoàn Thanh niên và UBND thị trấn Tri Tôn (huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang) tổ chức chương trình “Trung thu yêu thương” cho các thiếu nhi có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, trẻ em mồ côi trên địa bàn dân cư.
Tối 27/9, Ban Thường vụ Liên đoàn Lao động TP. Châu Đốc (tỉnh An Giang) tổ chức chương trình “Đêm hội trăng rằm” năm 2023.
Chiều 26/9, Hội Khuyến học huyện Châu Phú (tỉnh An Giang) tổ chức trao học bổng khuyến học năm học 2023 – 2024 cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện.
Với tinh thần “Tương thân tương ái”, UBMTTQVN các cấp trong tỉnh An Giang phối hợp chính quyền địa phương tích cực vận động nguồn lực chăm lo người nghèo; vận động Nhân dân chung tay thực hiện hoạt động an sinh xã hội, xây dựng nông thôn mới (NTM), với nhiều cách làm hay, thiết thực, hiệu quả. Qua đó, góp phần phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân tộc, nâng cao đời sống người dân, thúc đẩy kinh tế - xã hội địa phương phát triển.
Thành lập từ năm 2012, bếp cơm từ thiện phường Mỹ Long (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) vẫn ngày ngày trao yêu thương đến với những mảnh đời bất hạnh qua những suất cơm ấm áp, nghĩa tình.
Chiều 26/9, Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh An Giang phối hợp Thành ủy, UBND TP. Châu Đốc tổ chức chương trình trao quà cho trẻ em có hoàn cảnh khó khăn chủ đề “Trung thu yêu thương” năm 2023. Phó Chủ tịch HĐND tỉnh An Giang Đinh Thị Việt Huỳnh đã đến chung vui cùng các em.
Ngày 26/9, Phó Chủ tịch UBND huyện Phú Tân (tỉnh An Giang) Ngô Thanh Trí đến thăm, tặng quà cho trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt ở 2 xã Phú An và Phú Thọ.
Ngày 26/9, Hội Nạn nhân chất độc da cam/Dioxin tỉnh An Giang tổ chức bàn giao nhà Tình thương cho hộ bà Neang Pha Ri (ấp Ninh Thuận, xã An Tức, huyện Tri Tôn). Gia đình bà có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở, có con nhỏ bị khuyết tật, thiểu năng, do di chứng nhiễm chất độc da cam.