Trước những khó khăn, vất vả của người dân khi đi qua các tuyến đường hư hỏng, các cây cầu xuống cấp không an toàn, ông Nguyễn Tuấn Kiệt (Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ xã Phú Long, huyện Phú Tân, tỉnh An Giang) đã vận động người thân thành lập Tổ xây dựng cầu đường xã Phú Long để sửa chữa, xây mới cầu đường nông thôn bị hư hỏng. Hoạt động của tổ mang lại ý nghĩa thiết thực, góp phần cùng chính quyền địa phương xây dựng và phát triển quê hương.
Chiều 16/9, tại Trường Tiểu học "B"An Thạnh Trung (huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang), Liên đoàn Lao động huyện Chợ Mới tổ chức trao tặng 100 cặp phao cứu sinh cho học sinh có hoàn cảnh nghèo, khó khăn trên địa bàn huyện.
Ngày 16/9, Câu lạc bộ Hiểu để thương (TP. Hồ Chí Minh) phối hợp UBMTTQVN xã An Cư và chùa Ba Xoài (TX. Tịnh Biên) trao 100 phần quà cho hộ nghèo đồng bào dân tộc Khmer ở ấp Ba Xoài.
Sáng 16/9, Công đoàn cơ sở UBMTTQVN tỉnh An Giang tổ chức chương trình tặng quà cho công nhân, lao động có hoàn cảnh khó khăn tại các khu công nghiệp tỉnh và Công đoàn xã Mỹ Khánh (TP. Long Xuyên).
Chiều 15/9, Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Việt Nam (Agribank) chi nhánh tỉnh An Giang tổ chức trao tài trợ an sinh xã hội xây dựng 100 căn nhà Đại đoàn kết trên địa bàn tỉnh An Giang. Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch UBMTTQVN tỉnh An Giang Nguyễn Tiếc Hùng; Phó Chủ tịch Thường trực UBMTTQVN tỉnh An Giang Nguyễn Thị Tuyết Minh đã đến dự.
Chiều 14/9, Đảng ủy, HĐND, UBND, UBMTTQVN xã Vĩnh Hậu (huyện An Phú, tỉnh An Giang) tổ chức Lễ bàn giao 20 căn nhà Tình thương cho hộ nghèo địa phương.
Một người đàn ông ở huyện Thoại Sơn đang bị căn bệnh ung thư trực tràng, còn một gia đình khác ở huyện Chợ Mới thì khó khăn chồng chất, với nhiều thành viên đau bệnh. Họ rất cần sự tương trợ, giúp đỡ từ những tấm lòng nhân ái.
Ngày 13/9, Phòng Giáo dục và Đào tạo TX. Tịnh Biên tổ chức Lễ trao học bổng “Tiếp sức đến trường cho học sinh nghèo hiếu học vùng biên giới TX. Tịnh Biên, năm học 2023-2024”.
Tối 12/9, Nhóm Thiện nguyện Trao Nụ Cười TP. Hồ Chí Minh tổ chức chương trình "Vui hội trăng rằm" cho trên 600 thiếu nhi dân tộc thiểu số Khmer các trường mẫu giáo, tiểu học ở xã An Tức (huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang).
Sáng 13/9, Hội Bảo trợ người khuyết tật, trẻ mồ côi và bệnh nhân nghèo tỉnh An Giang tổ chức trao tặng 100 phần quà cho bà con dân tộc thiểu số Khmer nghèo, có hoàn cảnh khó khăn ở xã An Tức (huyện Tri Tôn).
Chiều 11/9, Ban Thường vụ Liên đoàn Lao động TP. Châu Đốc (tỉnh An Giang) tổ chức Lễ trao Học bổng Tôn Đức Thắng lần thứ 28 và quà “Tiếp bước đến trường” năm học 2023 – 2024 cho con đoàn viên, công chức, viên chức và người lao động có hoàn cảnh khó khăn, học giỏi trên địa bàn thành phố.
Ngày 11/9, Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin tỉnh An Giang phối hợp chính quyền xã Lương An Trà (huyện Tri Tôn) tổ chức bàn giao nhà Tình thương cho hộ ông Lê Hoàng Thích (ngụ ấp Cà Na, xã Lương An Trà). Đồng thời, trao hỗ trợ gạo, nhu yếu phẩm sinh hoạt hàng ngày.
Sáng 10/9, Đảng ủy, UBND xã Ô Lâm (huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang) tổ chức Lễ trao xe đạp cho học sinh dân tộc thiểu số Khmer có hoàn cảnh khó khăn. Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện Tri Tôn Cao Quang Liêm đã đến dự.
Sáng 9/9, tại Trường Tiểu học Phú Xuân, xã Phú Xuân (huyện Phú Tân, tỉnh An Giang), Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Phú Tân phối hợp Ban Quản tự chùa An Hòa tổ chức chương trình “Bữa sáng yêu thương” lần II/2023.
Chiều 8/9, tại Trường Tiểu học Nguyễn Bỉnh Khiêm, UBND phường Mỹ Long (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) tổ chức “Gian hàng 0 đồng”, nhằm hỗ trợ điều kiện học tập cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn nhân dịp năm học mới 2023-2024.
Ngày 8/9, Hội Từ thiện AHAC đến thăm, trao quà “Tiếp sức đến trường” cho học sinh nghèo có hoàn cảnh khó khăn Trường Tiểu học “A” Tân Phú (huyện Châu Thành, tỉnh An Giang).
“Kể từ hôm nay, gia đình tôi, cùng 19 gia đình khác sẽ được ở trong ngôi nhà mới, khang trang, sạch đẹp. Đây là nguồn động viên, là động lực để các hộ gia đình chúng tôi phấn đấu vươn lên, thoát nghèo, là công dân tốt, chấp hành tốt chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước” - ông Đoàn Nhật Nam (ấp Phú Thành, xã Phú Hữu, huyện An Phú) chia sẻ.
Phát huy truyền thống đường hướng hành đạo “Vì đạo pháp, vì dân tộc” gắn với phương châm “Tốt đời - đẹp đạo”, Ban Trị sự Phật giáo Hòa Hảo (PGHH) xã Định Thành (huyện Thoại Sơn) luôn tâm huyết với cuộc sống cộng đồng.
Ngày 7/9, tại Đồn Biên phòng Lạc Quới (huyện Tri Tôn), UBMTTQVN tỉnh An Giang phối hợp Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh tổ chức lễ trao tặng xe đạp cho học sinh hoàn cảnh khó khăn, hiếu học ở xã biên giới Lạc Quới.
Sáng 7/9, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Châu Thành (tỉnh An Giang) Tạ Thị Ngọc Thạch đến thăm, tặng quà “Tiếp sức đến trường” cho học sinh nghèo Trường Tiểu học "A" Tân Phú (xã Tân Phú, huyện Châu Thành).