Họ là những người con sinh ra và lớn lên trên mảnh đất cù lao Ông Hổ (xã Mỹ Hòa Hưng, TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) hiền hòa, vì cảm thương trước những hoàn cảnh khó khăn nên đã tập hợp lại để thực hiện các hoạt động xã hội - từ thiện. Những đóng góp quý báu này, đã và đang góp phần xây dựng quê hương Chủ tịch Tôn Đức Thắng ngày càng giàu đẹp.
Chiều 16/8, Đảng ủy, UBND, UBMTTQVN phường Đông Xuyên (TP. Long Xuyên) tổ chức Lễ bàn giao nhà Đại đoàn kết cho hộ cận nghèo bà Nguyễn Thị Yến Thy (ngụ khóm Đông Hưng, phường Đông Xuyên) khó khăn về nhà ở.
Đó là hoàn cảnh đáng thương của bà Đinh Thị Chấn (61 tuổi, ngụ ấp Bình Quới, xã Bình Phước Xuân, huyện Chợ Mới) và ông Nguyễn Văn Sơn (47 tuổi, ngụ ấp Vĩnh Lợi, xã Vĩnh Khánh, huyện Thoại Sơn). Họ rất cần sự quan tâm, chia sẻ từ những tấm lòng nhân ái trong cộng đồng.
Chiều 14/8, UBMTTQVN tỉnh An Giang phối hợp UBMTTQVN huyện Chợ Mới tổ chức Lễ bàn giao nhà Đại đoàn kết cho hộ nghèo, từ nguồn kinh phí tài trợ của Công ty TNHH MTV Xổ số Kiến thiết An Giang và các tỉnh năm 2023. Chủ tịch UBMTTQVN tỉnh An Giang Nguyễn Tiếc Hùng, cùng lãnh đạo Công ty TNHH MTV Xổ số Kiến thiết các tỉnh đã đến dự.
Bên Đường tỉnh 941 (xã Bình Hòa, huyện Châu Thành, tỉnh An Giang), có một quán ăn mang tên “0 đồng”, góp phần lan tỏa sự yêu thương, tương trợ trong cộng đồng. Hàng ngày, bên chái bếp, nhiều tấm lòng thiện nguyện thầm lặng lo suất ăn miễn phí cho bà con nghèo...
Đó là hoàn cảnh của ông Trần Văn Tùng (47 tuổi, ngụ ấp Vĩnh Hạ, xã Vĩnh Trung), đi làm thuê không may bị tổn thương đốt sống cổ; bà Nguyễn Bé Sáu (51 tuổi, ngụ ấp Tân Thành, xã Tân Lập, TX. Tịnh Biên, tỉnh An Giang) bị tai nạn giao thông, phải chăm lo mẹ già 86 tuổi nằm liệt giường. Họ rất cần sự quan tâm, giúp đỡ từ cộng đồng.
Sáng 9/8, Hội nạn nhân chất độc da cam/ đioxin huyện Tri Tôn (tỉnh An Giang) tổ chức cấp phát 100 phần quà cho các gia đình có người thân bị nhiễm chất độc da cam ở các xã: Núi Tô, Ô Lâm, An Tức, Châu Lăng và Lạc Quới.
Chiều 8/8, tại xã Tân Trung (huyện Phú Tân), Ban Dân vận Tỉnh ủy An Giang phối hợp Ngân hàng Thương mại Cổ phần Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV) chi nhánh An Giang tổ chức lễ trao nhà "Nghĩa tình Dân vận" cho ông Võ Trung Cương, ngụ ấp Vàm Nao.
Tại ấp Tân Phú (xã Mỹ Phú Đông, huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang), có một phụ nữ không ngừng phấn đấu, vượt qua khó khăn, vươn lên thoát nghèo, nuôi dạy con cái nên người. Đó là bà Nguyễn Thị Vân (sinh năm 1973), tấm gương điển hình về thoát nghèo.
Chiều 7/8, Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) TP. Châu Đốc (tỉnh An Giang) đã đến thăm 2 em Nguyễn Cao Cát Tường và Nguyễn Cao Siêu, cùng ngụ khóm Vĩnh Phú, phường Châu Phú A, là trẻ mồ côi do COVID-19.
Ngày 4/8, Phó Chủ tịch Liên đoàn Lao động huyện Thoại Sơn Nguyễn Thành Trước, cùng Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở Trường Tiểu học “C” thị trấn Núi Sập đã đến thăm và trao tiền cho cô Nguyễn Thị Ánh Nhung, đang mắc bệnh ung thư.
Ngày 3/8, UBMTTQVN xã Thoại Giang (huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang) tổ chức Lễ bàn giao nhà Đại đoàn kết cho ông Cao Văn Út (ngụ ấp Mỹ Giang, xã Thoại Giang), hộ cận nghèo ở địa phương.
Sáng 3/8, tại Trường Tiểu học “A” Phú Thạnh (điểm phụ), Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Phú Tân (tỉnh An Giang) phối hợp Ban Quản tự chùa An Hòa (thị trấn Phú Mỹ) tổ chức mô hình “Bữa sáng yêu thương” cho 100 hội viên, phụ nữ lớn tuổi, neo đơn, trẻ em và học sinh có hoàn cảnh khó khăn ở ấp Gò Ba Gia, xã Phú Thạnh (huyện Phú Tân).
Các trường hợp này không may bị tai nạn, bệnh tật hiểm nghèo, trong khi đời sống vốn khó khăn. Thông qua Báo An Giang, họ rất mong được nhận sự hỗ trợ, quan tâm từ bạn đọc gần xa.
Sáng 2/8, Giám đốc Công ty Cổ phần Đầu tư xây dựng thương mại Tấn Thắng Trần Đông Xuân (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) đã trao tặng 700 triệu đồng cho UBMTTQVN huyện Mỹ Tú (tỉnh Sóc Trăng), để cất 10 căn nhà Đại đoàn kết cho hộ dân có hoàn cảnh khó khăn và xây 1 cây cầu giao thông.
Nhiều năm qua, bà Nguyễn Thị Gừng (59 tuổi, ngụ ấp Bình Tấn, xã Bình Phước Xuân) và bà Lê Thị Ngọc Nga (48 tuổi, ngụ khóm An Khương, thị trấn Hội An, huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang) sống trong cảnh bệnh tật, khó khăn.
Ngày 29/7, 17 y, bác sĩ Bệnh viện Sản-Nhi An Giang đã khám bệnh, cấp thuốc miễn phí và tặng quà cho người dân thị trấn Phú Hòa (huyện Thoại Sơn).
Chiều 28/7, tại 2 xã An Cư (TX. Tịnh Biên) và Lạc Quới (huyện Tri Tôn), Ban Dân vận Tỉnh ủy An Giang phối hợp Ban Đại diện Phật giáo Hòa Hảo tỉnh An Giang tổ chức Lễ trao nhà “Nghĩa tình Dân vận” năm 2023.
Hưng Thoại tự vừa là ngôi chùa, đồng thời là điểm khám, bốc thuốc nam, điều trị y học cổ truyền ở thị trấn Núi Sập (huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang). Nhiều năm qua, hàng ngàn lượt bệnh nhân tại thị trấn Núi Sập và các xã, thị trấn ở huyện Thoại Sơn đến đây điều trị, cải thiện sức khỏe miễn phí.
Đó là hoàn cảnh của anh Nguyễn Hữu Trường (40 tuổi, ngụ tổ 11, ấp Tân Thạnh, xã Tân Trung, huyện Phú Tân) và chị Phan Thị Dễ (45 tuổi, ấp An Ninh, thị trấn Hội An, huyện Chợ Mới). Anh Tường đi làm thuê nhưng không may bị phỏng toàn thân, còn chị Dễ rơi vào cảnh thất nghiệp nhưng vẫn phải chăm lo con nhỏ và mẹ già tai biến liệt giường. Họ rất cần sự quan tâm, giúp đỡ từ cộng đồng.