Ngày 23/7, UBMTTQVN xã Thoại Giang (huyện Thoại Sơn) phối hợp Nhóm Thiện nguyện nghĩa tình quê hương TP. Hồ Chí Minh đã trao tặng quà và 40 xe đạp "Tiếp sức đến trường" cho các cho học sinh nghèo, cận nghèo, khó khăn ở xã Thoại Giang.
Sáng 20/7, UBND TP. Long Xuyên tổ chức Lễ trao tặng xe gắn máy cho người có công có hoàn cảnh khó khăn, nhân kỷ niệm 76 năm Ngày Thương binh – Liệt sĩ (27/7/1947 – 27/7/2023).
Từ ngày 12 - 26/7/2023, Trung tâm Y tế huyện Tri Tôn kết hợp Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh An Giang tổ chức Chiến dịch khám sàng lọc, phát hiện sớm bệnh lao tại cộng đồng cho người dân ở 15 xã, thị trấn của huyện Tri Tôn.
Sáng 17/7, tại chùa Khánh Hòa, thị trấn Phú Hòa (huyện Thoại Sơn), 16 y, bác sĩ Bệnh viện Đa khoa Trung tâm An Giang đã khám, chữa bệnh nhân đạo cho 200 bà con có hoàn cảnh khó khăn tại thị trấn Phú Hòa (huyện Thoại Sơn).
Phát động phong trào xây nhà Tình bạn cho sinh viên vượt khó, vươn lên trong học tập. Đó là việc làm ý nghĩa của Đoàn Trường Đại học An Giang (Đại học Quốc gia TP. Hồ Chí Minh) trong nhiều năm qua. Những căn nhà Tình bạn là động lực và sức mạnh để nhiều sinh viên vươn lên trong gian khó.
Chiều 13/7, Hội Chữ thập đỏ TP. Châu Đốc (tỉnh An Giang) đến thăm và động viên gia đình bà Lê Ánh Tuyết (ngụ tổ 2B, khóm Châu Long 4, phường Châu Phú B, TP. Châu Đốc) bị hỏa hoạn.
Đó là 2 hoàn cảnh đau bệnh mà chúng tôi ghi nhận tại TP. Long Xuyên và huyện Thoại Sơn. Trong cảnh đau bệnh kéo dài, gia đình không còn khả năng xoay xở, họ rất cần sự giúp đỡ từ những tấm lòng nhân ái.
Chủ tịch UBMTTQVN tỉnh An Giang Nguyễn Tiếc Hùng đã tiếp nhận kinh phí xây dựng nhà Đại đoàn kết trị giá 250 triệu đồng cho bà con nghèo khó khăn về nhà ở, do Công ty TNHH MTV Xăng dầu An Giang tài trợ.
Giữa lúc khó khăn do doanh nghiệp cắt giảm đơn hàng, công nhân giảm giờ làm, mất việc… càng thêm trăn trở đong đếm việc thu - chi trước tình hình giá cả, chi phí sinh hoạt tăng. Nhằm chia sẻ khó khăn với người lao động (NLĐ), nhà trọ Hoàng Bách - Trung Kiên ở Khu công nghiệp Bình Hòa (huyện Châu Thành) đã giảm tiền thuê phòng (công nhân hoàn cảnh khó khăn) và cho ở miễn phí (công nhân thuộc hộ nghèo có xác nhận). Tuy số lượng được hỗ trợ không nhiều, nhưng giúp các công nhân nhẹ đi phần nào nỗi lo "cơm, áo, gạo, tiền".
Chiều 6/7, Ban Thường trực UBMTTQVN huyện Phú Tân tỉnh An Giang tổ chức Hội nghị lần thứ 12, khóa IX (nhiệm kỳ 2019 – 2024), để sơ kết công tác mặt trận 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2023.
Công ty TNHH MTV Xổ số Kiến thiết (XSKT) An Giang (tiền thân là Ban XSKT được thành lập năm 1980), là doanh nghiệp nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ do UBND tỉnh đại diện chủ sở hữu. Với nhiệm vụ chính là kinh doanh vé số kiến thiết, nhằm huy động tiền nhàn rỗi trong dân, góp phần tạo nguồn thu cho ngân sách để đầu tư y tế, giáo dục và công trình phúc lợi của tỉnh. Công ty là đơn vị dẫn đầu nộp ngân sách của tỉnh và tích cực đóng góp an sinh xã hội.
Đều là những phụ nữ thôn quê sống trong cảnh nghèo khó. Đến khi lớn tuổi phải đeo mang nhiều căn bệnh hiểm nghèo. Mặc dù gia đình đã cố gắng chạy chữa, nhưng đến nay bệnh tình chưa thuyên giảm. Họ rất cần sự chung tay giúp đỡ từ những tấm lòng nhân ái.
Sáng 3/7, Công an TP. Long Xuyên phối hợp các nhà hảo tâm đến thăm, tặng quà (tiền, sữa, gạo…) cho con phạm nhân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn ở 2 phường Đông Xuyên và Bình Khánh .
Ngày 29/6, tại xã Bình Thạnh Đông, Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Phú Tân (tỉnh An Giang) phối hợp chùa An Thạnh tổ chức mô hình “Gian hàng 0 đồng – Món quà yêu thương”, lập thành tích chào mừng 55 năm thành lập huyện Phú Tân (12/1968 – 12/2023) và hưởng ứng Tháng hành động vì trẻ em năm 2023.
Đó là 2 hoàn cảnh đáng thương, đang rất cần sự san sẻ, yêu thương từ những tấm lòng hảo tâm.
Trước ngày thi chính thức kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông (THPT), nhiều học sinh có hoàn cảnh khó khăn được nhà trường, địa phương quan tâm đến động viên, hỗ trợ để an tâm “vượt sóng”.
Bên cạnh hoạt động kinh doanh, nhiều doanh nghiệp (DN) tại An Giang đã có nhiều đóng góp vào công tác an sinh xã hội. Qua đó, thể hiện sự tích cực trong suy nghĩ của cộng đồng DN, khi họ sẵn sàng góp bàn tay chăm lo cho những hoàn cảnh khó khăn trong cuộc sống.
Trên địa bàn xã Long Điền B (huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang), Trung tâm Hỗ trợ phát triển giáo dục hòa nhập Diệp Quang là “mái ấm” đặc biệt. Nơi đây chủ yếu chăm sóc, giáo dục, trị liệu các trẻ em bị rối loạn về phát triển, gặp khó khăn về ngôn ngữ, hành vi và nhận thức. Trung tâm hoạt động từ năm 2020 đến nay, do vợ chồng bác sĩ Nguyễn Ngọc Khuyên và Lê Minh Đạo (đang công tác tại Trung tâm Y tế huyện Chợ Mới) thành lập.
Dù ngày thi THPT đã cận kề, em Nguyễn Chí Cường, học sinh lớp 12C2 của Trường THPT Nguyễn Chí Thanh (huyện Phú Tân, tỉnh An Giang) vẫn phải đi bán vé số để có tiền trang trải cho cuộc sống của 2 cha con.
Sáng 24/6, Chi đoàn Công ty Bảo Việt An Giang phối hợp các đơn vị kết nghĩa tổ chức tặng quà cho học sinh, tổ chức sinh hoạt hè, siêu thị “0” đồng, khám, chữa bệnh, cấp phát thuốc miễn phí cho các gia đình có hoàn cảnh khó khăn, gia đình chính sách ở xã Phú Lộc (TX. Tân Châu, tỉnh An Giang).