Chiều 31/5, UBMTTQVN TP. Châu Đốc (tỉnh An Giang) tổ chức Lễ cấp phát tiền cho 368 hộ nghèo và hộ cận nghèo trên địa bàn thành phố, do Quỹ Mái ấm hạnh phúc hỗ trợ.
Ngày 31/5, Thường trực Huyện ủy, HĐND, UBND huyện Chợ Mới (tỉnh An Giang) đã đến thăm, tặng quà trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt đang học tập tại Trung tâm Hỗ trợ phát triển giáo dục hòa nhập Diệp Quang (xã Long Điền B, huyện Chợ Mới).
Ở TX. Tân Châu (tỉnh An Giang) hầu như trên mỗi con đường đều có bóng dáng ông Huỳnh Văn Phện cùng các thành viên Đội từ thiện sửa đường xã Châu Phong. Họ đã sửa chữa, dặm vá rất nhiều tuyến giao thông nông thôn, giao thông nội đồng xuống cấp. Nhờ vậy, giúp việc đi lại, vận chuyển hàng hóa của người dân được dễ dàng, thuận tiện.
Anh Đặng Văn Tú (36 tuổi, ngụ ấp Long Thượng, xã Kiến An, huyện Chợ Mới) mở tiệm hớt tóc nhỏ tại nhà, vợ bán cá ở chợ. Đi đứng ngày càng khó khăn, anh đi khám ở TP. Hồ Chí Minh, phát hiện bị hoại tử chỏm xương đùi cả 2 chân, cần phẫu thuật gấp.
Ngày 27/5, Ban Thường vụ Thành đoàn Châu Đốc (tỉnh An Giang) phối hợp Ban Giám đốc Nhà Thiếu nhi tỉnh An Giang tổ chức khám bệnh, phát thuốc miễn phí, tặng quà cho người dân và thiếu nhi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn phường Vĩnh Nguơn.
Ngày 26/5, UBMTTQVN TX.Tịnh Biên phối hợp Công ty Cổ phần Đầu tư xây dựng thương mại Tấn Thắng tổ chức bàn giao 14 căn nhà Đại đoàn kết cho hộ nghèo xã Vĩnh Trung và phường Thới Sơn.
Ngày 26/5, Hội Nữ doanh nhân An Giang, Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin tỉnh An Giang phối hợp Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin huyện Thoại Sơn tổ chức lễ bàn giao nhà Tình thương cho ông Lê Trung Kiên (ngụ khóm Tây Sơn, thị trấn Núi Sập, huyện Thoại Sơn, An Giang).
Sáng 24/5, Thành ủy, HĐND, UBND TP. Long Xuyên tổ chức Lễ bàn giao nhà Tình nghĩa cho ông Trần Minh Hòa (sinh năm 1969, ngụ tổ 52, khóm Tây Khánh 7, phường Mỹ Hòa), có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở.
Đó là hoàn cảnh của anh Lê Hữu Nhân (ngụ ấp Hòa Phú, xã Định Thành, huyện Thoại Sơn, bị tai nạn giao thông dẫn đến chấn thương sọ não) và ông Nguyễn Văn Hiệp (ngụ ấp Bình Trung, xã Bình Phước Xuân, huyện Chợ Mới, bị bệnh ung thư gan). Cả 2 gia đình đều rất khó khăn, không đủ tiền chữa trị, rất cần sự giúp đỡ từ cộng đồng.
Ngày 22/5, Chủ tịch Hội Nông dân huyện Tri Tôn Nguyễn Hoài An cho biết, đã phối hợp Hội Nông dân huyện Đông Anh (TP. Hà Nội) tổ chức bàn giao “Mái ấm nông dân” cho nông dân ông Huỳnh Văn Nhu (ấp Vĩnh Cầu, xã biên giới Vĩnh Gia). Đây là công trình chào mừng Đại hội đại biểu Hội Nông dân các cấp, nhiệm kỳ 2023-2028.
Đó là em Lưu Thị Ánh Ngọc (17 tuổi, ngụ khóm An Thới) chịu cảnh mồ côi cả cha lẫn mẹ, phải sống nương tựa vào tình thương của bà ngoại. Trong khi đó, bà Lê Thị Hường (84 tuổi, ngụ khóm An Bình, thị trấn Hội An, huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang) gặp cảnh neo đơn, không ai chăm sóc. Cả 2 đều rất cần sự yêu thương, san sẻ từ cộng đồng.
Hoạt động từ tháng 11/2022, Phòng khám Y học cổ truyền từ thiện Chợ Vàm (huyện Phú Tân, tỉnh An Giang) trở thành địa chỉ của nhiều bệnh nhân có hoàn cảnh khó khăn. Không chỉ khám, chữa bệnh miễn phí, y, bác sĩ, lương y còn động viên tinh thần, giúp bệnh nhân nhanh chóng phục hồi để trở về cuộc sống đời thường.
Đến nay, bếp từ thiện của Cơ sở nhân đạo xã hội bệnh viện (thuộc Hội Chữ thập đỏ An Giang) đã hoạt động 40 năm. Mỗi ngày, các tình nguyện viên (đa phần là cô, chú lớn tuổi) cùng nhau đóng góp sức người, sức của, lặng lẽ nấu tặng hàng ngàn suất cơm, cháo, nước sôi... miễn phí cho bệnh nhân và người nhà bệnh nhân ở 4 bệnh viện: Đa khoa Trung tâm (ĐKTT) An Giang, Sản - Nhi An Giang, Tim mạch An Giang, Mắt - Tai mũi họng - Răng hàm mặt An Giang.
Nguyễn Chí Thiện (3 tuổi, ngụ ấp An Quới) vừa lọt lòng đã phải chịu đựng căn bệnh bại não; bà Bùi Thị Bích (78 tuổi, ngụ ấp An Lương, xã Hòa Bình, huyện Chợ Mới) sống neo đơn, bán vé số mưu sinh. Cả 2 hoàn cảnh đều rất cần sự yêu thương, san sẻ từ cộng đồng.
Ngày 4/5, Giám đốc Công ty TNHH Đầu tư xây dựng thương mại Tấn Thắng (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) Trần Đông Xuân đã trao 50 triệu đồng hỗ trợ "bếp từ thiện" - Cơ sở Nhân đạo xã hội bệnh viện tỉnh, giúp bà con nghèo bị bệnh và người nuôi bệnh.
Người đàn ông một mình đi bán vé số kiếm tiền tự chữa bệnh viêm phổi, một người đàn ông phải tranh thủ từng cuốc "xe ôm" để kiếm tiền nuôi vợ bệnh. Đó là 2 hoàn cảnh rất đáng thương, cần sự san sẻ, yêu thương, giúp đỡ từ cộng đồng.
Nhân kỷ niệm 48 năm Ngày Giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước (30/4/1975 - 30/4/2023) và Ngày Quốc tế Lao động 1/5, ngày 26/4, Phó Bí thư Thường trực Thành ủy Châu Đốc (tỉnh An Giang) Cao Xuân Bá dẫn đầu đoàn công tác thành phố đã đến trao tặng nhà Đại đoàn kết cho các gia đình có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở trên địa bàn thành phố.
Một phụ nữ bị đau mắt từ nhỏ đang phải nuôi em trai đau bệnh, một phụ nữ bán vé số mưu sinh không may bị mắc bệnh ung thư. Đó là 2 hoàn cảnh đầy khó khăn tại xã Vọng Thê và Vọng Đông (huyện Thoại Sơn).
Ngày 20/4, Đảng bộ, chính quyền và nhân dân xã Phú Hưng (huyện Phú Tân, tỉnh An Giang) tổ chức lễ khởi công xây dựng cầu giao thông nông thôn Hai Nhuận, nối liền 2 ấp Hưng Thạnh và Hưng Hòa.
Bà Phan Thị Đừng (68 tuổi, ngụ ấp Bình Phú, xã Bình Phước Xuân, huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang) mang trong mình căn bệnh suy thận và tai biến; còn bà Nguyễn Thị Thành (70 tuổi, ngụ ấp Bình Phú) mưu sinh bằng nghề bán vé số, mang căn bệnh tăng huyết áp vô căn và thoái hóa đốt sống. Cả 2 hoàn cảnh đều đáng thương, rất cần sự giúp đỡ, chia sẻ từ cộng đồng.