Ngày 8/1, Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Thoại Sơn (tỉnh An Giang) trao tặng 150 phần quà Tết cho hội viên phụ nữ có hoàn cảnh khó khăn ở các xã: Vọng Đông, An Bình và Vọng Thê.
Sáng 8/11, UBMTTQVN xã Lạc Quới (huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang) phối hợp Nhóm Hướng về An Giang tổ chức tặng quà Tết cho hộ nghèo, khó khăn ở vùng biên giới Lạc Quới.
Sáng 7/1, chùa Thiên Phước (thị trấn An Châu, huyện Châu Thành, tỉnh An Giang) tổ chức trao tặng 150 phần quà cho hộ nghèo, khuyết tật trên địa bàn thị trấn An Châu và xã Hòa Bình Thạnh, nhân dịp Tết Nguyên đán Quý Mão 2023.
Năm 2022, toàn tỉnh vận động nguồn lực cất mới 2.235 căn nhà Đại đoàn kết, trị giá trên 103 tỷ đồng; sửa chữa 185 căn trị giá 2,7 tỷ đồng. Chương trình trao nhà Đại đoàn kết cho hộ nghèo, có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, mang ý nghĩa sâu sắc, góp phần thực hiện hiệu quả chính sách an sinh xã hội.
Cả cuộc đời mưu sinh vất vả, những tưởng đến tuổi xế chiều, những phụ nữ này sẽ được an nhàn với cuộc sống thực tại. Vậy mà, bệnh già, nan y liên tục ập đến, làm cho cảnh sống của họ càng khó khăn gấp bội.
Ngày 4/1, Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Thoại Sơn (tỉnh An Giang) đã trao 60 phần quà Tết cho trẻ em khuyết tật có hoàn cảnh khó khăn không thuộc diện bảo trợ xã hội ở các xã: Vĩnh Khánh, Vọng Thê và Tây Phú. Mỗi em được nhận 1 phần quà trị giá 300.000 đồng (tiền mặt), do các nhà hảo tâm hỗ trợ.
Ngày 4/1, UBMTTQVN huyện Tịnh Biên phối hợp Công ty TNHH MTV Khai thác và Chế biến đá An Giang tổ chức bàn giao 10 căn nhà Đại đoàn kết cho hộ nghèo trên địa bàn huyện.
Giúp đỡ người bệnh có hoàn cảnh khó khăn được tiếp cận với cơ sở y tế kịp thời, vai trò của chiếc xe chuyển bệnh miễn phí vô cùng quan trọng. Nhiều năm qua, với sứ mệnh của mình, hàng trăm chuyến xe chuyển bệnh “0 đồng” ở thị trấn Vĩnh Thạnh Trung (huyện Châu Phú, tỉnh An Giang) đã lăn bánh, thể hiện tinh thần “Tương thân tương ái” trong cộng đồng.
Một người đàn ông chưa đầy 40 tuổi, nhưng không may bị hở van tim, không thể lao động nặng nhọc; vợ chồng nghèo khó, mang nhiều bệnh tuổi già nhưng không người chăm sóc. Đó là 2 hoàn cảnh đau bệnh đầy khó khăn mà phóng viên ghi nhận. Họ đang rất cần sự chia sẻ, giúp đỡ từ tấm lòng nhân ái trong cộng đồng.
Thời gian qua, các cấp Hội Chữ thập đỏ trong tỉnh An Giang phát huy tốt vai trò nòng cốt, là “cầu nối” trong phong trào nhân đạo từ thiện, khơi dậy và lan tỏa lòng nhân ái của các tầng lớp nhân dân, góp phần thực hiện công tác an sinh xã hội.
Sáng 31/12, đoàn khám, chữa bệnh nhân đạo Y Thiện, thuộc Sở Y tế An Giang tổ chức khám bệnh, cấp phát thuốc và tặng quà cho bà con nghèo ở xã Đa Phước (huyện An Phú).
Đó là 2 hoàn cảnh rất đáng thương tại TP. Châu Đốc và huyện Thoại Sơn mà phóng viên ghi nhận: Bé gái rơi vào tình trạng hôn mê, đang nằm điều trị tại Bệnh viện Sản - Nhi An Giang; cụ già neo đơn 83 tuổi sống trong cảnh nghèo khổ, đau bệnh không người thân chăm sóc.
Mong muốn góp phần đảm bảo an toàn cho người dân, anh Nguyễn Văn Lượm (ngụ thị trấn An Châu, huyện Châu Thành, tỉnh An Giang) tự chế xe hút đinh, vật kim loại sắc nhọn rơi vãi trên đường.
Sáng 25/12, Ban Đại diện cộng đồng Hồi giáo Islam tỉnh An Giang cùng Ban Quản trị Thánh đường Aman đã bàn giao nhà Đại đoàn kết cho gia đình ông Zu Sô (ấp Khánh Mỹ, xã Khánh Hòa, huyện Châu Phú).
Sáng 22/12, Đảng ủy, UBND phường Mỹ Thạnh (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) tổ chức lễ khánh thành khu nhà Đại đoàn kết cho hộ cận nghèo và hộ khó khăn không có đất ở trên địa bàn TP. Long Xuyên và phường Mỹ Thạnh. Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh An Giang Nguyễn Thanh Bình đã đến dự.
Bằng ý chí, nghị lực phi thường và tình yêu thương bao la của người cha khuyết tật, bất kể nắng mưa, ông Nguyễn Văn Đức (ngụ ấp Mỹ Lợi, xã Mỹ Phú, huyện Châu Phú, tỉnh An Giang) vẫn cần mẫn đi bán từng tờ vé số, thắp lên ước mơ đến trường cho các con.
Sau 2 năm tạm ngưng hoạt động do ảnh hưởng của dịch bệnh COVID-19, gian bếp của Nhà ăn Tình thương xã Vĩnh Trạch (huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang) lại tiếp tục đỏ lửa, đầy yêu thương và ấm áp.
Ngày 19/12, UBMTTQVN TX.Tân Châu phối hơp Công ty TNHH MTV Môi trường Vạn Hưng Tùng và Đài Phát thanh- Truyền hình An Giang tổ chức lễ bàn bàn giao “Mái ấm cho người nghèo” cho chị Nguyễn Thị Kim Ngân (sinh năm 1981, ngụ khóm Long An B, phường Long Phú), công nhân quét rác thuộc Xí nghiệp Môi trường đô thị Tân Châu.
Đó là 2 hoàn cảnh khốn khó (xơ gan và suy thận) của anh Trần Công Lý (ngụ ấp Phú Hữu, thị trấn Phú Hòa, huyện Thoại Sơn) và chị Phan Thị Thủy (ngụ ấp Vĩnh Hòa 2, xã Vĩnh Nhuận, huyện Châu Thành). Sau thời gian chữa trị kéo dài, họ đã không còn khả năng tiếp tục chăm lo bệnh tình, rất cần sự chia sẻ, giúp đỡ từ cộng đồng.
Thứ 3 hàng tuần, điểm hớt tóc miễn phí ở Bình Quới (xã Hòa An, huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang) trở nên nhộn nhịp, thu hút hàng chục người dân địa phương - đa phần là người già và trẻ em - đến hớt tóc. Đây là ý tưởng của anh Lê Văn Bé Tám (được biết nhiều với tên Lê Tám) mở hơn 2 tháng nay.