Những năm qua, trên địa bàn tỉnh An Giang xuất hiện rất nhiều gương người tốt, việc tốt cùng với những mô hình hay, cách làm hiệu quả trên tất cả các lĩnh vực đời sống xã hội, góp phần tích cực vào công cuộc xây dựng và phát triển quê hương An Giang.
Em Lê Minh Phát (học sinh lớp 3A, Trường Tiểu học Phan Chu Trinh, phường Bình Khánh, TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) không may bị chứng bệnh đột biến gen, tăng bạch cầu; còn em Dương Thanh Dư (3 tuổi, ngụ ấp Trung Sơn, thị trấn Óc Eo, huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang) mắc chứng thoát vị bẹn. Gia đình 2 em đều khó khăn nên rất cần sự chia sẻ, giúp đỡ từ cộng đồng.
Về thị trấn Chi Lăng (huyện Tịnh Biên, tỉnh An Giang), chúng tôi bắt gặp những mảnh đời vô cùng bất hạnh. Họ phải đối diện với tai nạn, đau bệnh lần lượt kéo đến.
Trong 2 ngày (28 và 29/5), đoàn công tác Sở Y tế TP. Hồ Chí Minh tổ chức trao quà, học bổng; khám bệnh miễn phí và bàn giao nhà Đại đoàn kết cho hộ nghèo, cận nghèo, học sinh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn; gia đình có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở trên địa bàn huyện Châu Thành.
Đó là thắc mắc của số đông. Tuy nhiên, không gì là không thể. Với số tiền ấy, lao động nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn, thiếu thốn sẽ có một bữa ăn no lòng, đầy dinh dưỡng ngay tại trung tâm đô thị TP. Long Xuyên.
Họ vì cuộc sống mưu sinh mà không may gặp nạn. Đó là ông Chau Lai (ngụ ấp Đây Cà Hom, xã Văn Giáo) và ông Nguyễn Văn Minh (ngụ khóm 3, thị trấn Chi Lăng, huyện Tịnh Biên, tỉnh An Giang), rất cần sự giúp đỡ, chia sẻ từ cộng đồng.
Nghề này dường như đang có sức hút với giới trẻ hiện nay. Bởi việc mua đi bán lại mặt hàng đã qua sử dụng, với giá cả hợp lý rất phù hợp với nhu cầu tiêu dùng của người dân sau dịch bệnh.
Đó là hoàn cảnh đau bệnh của gia đình ông Nguyễn Văn Chi (68 tuổi, mắc bệnh ung thư lưỡi) và ông Nguyễn Thành Ất (68 tuổi, cùng ngụ ấp Hòa Thành, xã Định Thành, huyện Thoại Sơn, mắc chứng bệnh xơ gan cổ trướng). Hiện tại, họ rơi vào tình cảnh khó khăn, túng thiếu, rất cần sự chia sẻ từ cộng đồng.
2 tháng qua, Ban Công tác Xã hội và Từ thiện Báo An Giang đã tiếp nhận nhiều sự đóng góp của bạn đọc giúp đỡ nhiều bệnh nhân và hộ gia đình nghèo trên địa bàn tỉnh.
Cuộc sống của 13 trẻ mồ côi cha mẹ bởi dịch bệnh COVID-19 tại huyện Tịnh Biên (tỉnh An Giang) bước sang trang mới, khi Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) huyện nhận chăm sóc, nuôi dưỡng theo chương trình “Mẹ đỡ đầu”. Tình người ấm áp, cùng với sự giúp đỡ đúng lúc đã tạo động lực cho các em vượt qua khó khăn, viết tiếp ước mơ của chính mình.
Ra đời từ chủ trương xã hội hóa công tác khám và điều trị bệnh cho toàn dân, 18 năm hoạt động khám và điều trị bệnh cho nhân dân trong vùng, Phòng khám bệnh nhân đạo TX. Tân Châu (tỉnh An Giang) góp phần khẳng định: Xã hội hóa công tác khám và điều trị bệnh cho toàn dân là chủ trương đúng của Đảng và nhà nước.
Hậu COVID-19, còn đó nhiều mảnh đời khó khăn cần san sẻ, tiếp sức để khởi đầu cuộc sống mới. Ở xứ đạo Phú Tân, cửa hàng hoặc gian hàng chan chứa nghĩa tình được mở ra nhiều hơn. Không phải để kinh doanh thu lợi nhuận, mà là chỗ ai thiếu thì đến lấy, ai dư thì đến cho.
Mắc chứng thoái hóa cột sống lâu năm, bà Nguyễn Thị Ánh Nguyệt (sinh năm 1954, ngụ ấp Tây Hưng, xã Nhơn Hưng, huyện Tịnh Biên, tỉnh An Giang) hầu như không thể đi lại được. Trong khi đó, bà phải chăm lo cho cô con gái bị tai biến nằm một chỗ. Tình cảnh gia đình hiện tại hết sức khó khăn, cả 2 mẹ con rất cần sự san sẻ, giúp đỡ từ cộng đồng.
Dịch bệnh COVID-19 để lại hậu quả nặng nề, ảnh hưởng lớn đến người dân trong từng ngôi nhà, góc phố... Sau đại dịch, có những nỗi đau tưởng như vỡ vụn, khi người thân vĩnh viễn ra đi, để lại tiếc thương khôn nguôi cho người ở lại. Điển hình như câu chuyện 38 trẻ em mồ côi vì dịch bệnh tại huyện Chợ Mới (tỉnh An Giang).
Gần bước sang lục tuần, nhưng ông Dương Văn Hồng (sinh năm 1964, ngụ ấp Tân Mỹ, xã Mỹ Phú Đông, huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang) vẫn miệt mài, tận tâm với công tác xã hội - từ thiện. Người dân nơi đây không chỉ quý ông ở tấm lòng, mà còn trân trọng những gì ông đóng góp xây dựng quê hương.
Sau khi chấp hành xong án phạt tù, chưa được xóa án tích, Nguyễn Văn Hà (sinh năm 1984, ngụ ấp Bình Đức, xã Bình Phú, huyện Châu Phú, tỉnh An Giang) lại tụ tập cùng các đối tượng có tiền án, tiền sự. Lần này, Hà phạm thêm tội đặc biệt nghiêm trọng, khi sử dụng hung khí nguy hiểm tấn công người khác dẫn đến tử vong. Vì vậy, Hà phải quay trở lại nhà tù với tiền án thứ 8.
Một thanh niên không tiền chữa trị căn bệnh lao phổi và một gia đình nghèo khó, không đủ tiền chăm lo bệnh tuổi già cho mẹ. Đó là 2 hoàn cảnh khó khăn tại huyện Thoại Sơn và Châu Thành (tỉnh An Giang), rất cần sự chia sẻ từ những tấm lòng nhân ái gần xa.
Đó là hoàn cảnh rất đáng thương của em Phạm Đình Thanh Hà (sinh năm 1996, ngụ ấp Hòa Long, xã Định Thành, huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang) khi tuổi đời còn rất trẻ nhưng lại mang nhiều bệnh tật.
Chiều 28/4, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh An Giang phối hợp UBND huyện Châu Phú tổ chức trao quà hỗ trợ hộ nghèo, cận nghèo gặp khó khăn do ảnh hưởng dịch COVID-19 trên địa bàn huyện Châu Phú.
Sáng 28/4, Ban Thường trực UBMTTQVN tỉnh An Giang phối hợp Ban Thường trực UBMTTQVN huyện Châu Phú tổ chức lễ tiếp nhận và khởi công xây dựng nhà Đại đoàn kết từ nguồn Agribank An Giang tài trợ năm 2022 trên địa bàn tỉnh An Giang thông qua Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh.