Ngày 19-11, đại diện Ban công tác Xã hội – Từ thiện Báo An Giang đến trao 3 triệu đồng của bạn đọc hỗ trợ vợ chồng anh Dương Quốc Trọng (32 tuổi, ngụ ấp Thị 2, thị trấn Chợ Mới, Chợ Mới) và chị Trần Thị Thúy Oanh (36 tuổi) chữa bệnh.
Suốt 10 năm nay, bà Trương Thị Bảnh (59 tuổi, ngụ tổ 20, ấp Tân Hiệp A, thị trấn Óc Eo, Thoại Sơn) phải chịu đựng bao nỗi đau đớn từ căn bệnh suy tủy hành hạ. Trong lúc gia đình bà chưa biết tính sao thì bệnh tình của bà ngày càng chuyển biến nghiêm trọng.
Sáng 15-11, Đảng ủy, HĐND, UBND thị trấn Núi Sập, Hội Nạn nhân da cam huyện Thoại Sơn tổ chức lễ bàn giao nhà Tình thương cho gia đình ông Nguyễn Văn Đức, ngụ ấp Đông Sơn 2, thị trấn Núi Sập (Thoại Sơn).
Đó là trường hợp chị Trang Hồng Yến (sinh năm 1973, ngụ ấp Bắc Thạnh, xã Thoại Giang, Thoại Sơn) đã tự nguyện xin trả lại sổ cận nghèo. Theo chị Yến, cuộc sống hiện tại của chị không còn thiếu thốn như trước, xã hội còn nhiều người khổ hơn mình, nên chị nhường sổ cận nghèo cho hộ khó khăn hơn.
Đại diện Ban Công tác Xã hội - Từ thiện Báo An Giang vừa đến thăm và trao 3,8 triệu đồng cho gia đình em Liêu Kim Phi (sinh năm 1999, ngụ ấp Phú An 1, xã Bình Hòa, Châu Thành). Đây là số tiền bạn đọc Báo An Giang gửi hỗ trợ Kim Phi qua bài viết “Hoàn cảnh khó khăn của thanh niên bị sét đánh”.
Quanh năm vất vả mưu sinh “trên từng cây số”, nhưng đến tuổi xế chiều chú Nguyễn Thừa Dũng (63 tuổi, ngụ ấp Hòa Long, xã Định Thành, Thoại Sơn) vẫn chưa thể thoát khỏi nghèo khó. Mới đây, căn bệnh xơ gan “không mời mà đến” làm cuộc sống gia đình chú vốn đã khó nay càng khó hơn.
Sau khi Báo An Giang điện tử đăng bài viết “Thương cảnh thai phụ trẻ bị bệnh hiểm nghèo”, phản ánh hoàn cảnh em Nguyễn Thị Cẩm My (ngụ ấp Bình Phước, xã Bình Chánh, Châu Phú) mắc nhiều bệnh trong lúc đang mang thai, bạn đọc Báo An Giang đã gửi 6,4 triệu đồng để hỗ trợ. Đại diện Báo An Giang đã đến nhà trao tận tay cho Cẩm My số tiền này để giúp em điều trị bệnh.
Báo An Giang nhận được đơn của bà Nguyễn Thị Khôn (sinh năm 1945, ngụ ấp Vĩnh Lợi, xã Vĩnh Thạnh Trung, Châu Phú), đề nghị được hưởng chế độ chính sách hàng tháng và khen thưởng xứng đáng với công lao đóng góp khi đã từng tham gia kháng chiến, giúp đỡ cách mạng.
Sau khi Báo An Giang đăng bài “Hoàn cảnh thương tâm cần hỗ trợ”, viết về hoàn cảnh của bà Nguyễn Thị Tẹn (61 tuổi, ngụ tổ 2, ấp Phú Hậu, xã Phú Thọ, Phú Tân) bị bệnh đái tháo đường giai đoạn cuối nhưng không có khả năng đi điều trị bệnh, một bạn đọc (phường Bình Khánh, TP. Long Xuyên) đã đến tòa soạn nhờ chuyển hỗ trợ bà Tẹn 2 triệu đồng.
Cô gái trẻ Trần Thị Tiểu Yến (sinh năm 1994, ngụ ấp Vĩnh Hiệp, xã Vĩnh Khánh, Thoại Sơn) không nghĩ rằng mình lại mắc phải căn bệnh thận hư. Tâm lý suy sụp kèm thêm nỗi lo chi phí thuốc men dài hạn làm cho Yến phải sống trong tâm trạng đầy hoang mang, bế tắc.
Đó là hoàn cảnh của cụ bà Phạm Thị Ninh (89 tuổi) và 2 người con trai Lâm Quốc Tiến (61 tuổi), Lâm Quốc Cang (50 tuổi), cùng ngụ ấp Vĩnh Thành (xã Vĩnh Khánh, Thoại Sơn). Gia đình thuộc diện hộ nghèo ở địa phương.
Trường THPT An Phú vừa kêu gọi giáo viên, học sinh toàn trường và các nhà hảo tâm đóng góp giúp đỡ em Lê Vạn Lý (sinh năm 2001, học lớp 12A3) bị bệnh hiểm nghèo.
Đó là hoàn cảnh khó khăn của vợ chồng ông Nguyễn Thái Trân và vợ chồng em Trần Văn Dầu (cùng ngụ ấp Trung Bình Nhất, xã Vĩnh Trạch, Thoại Sơn). Hai gia đình đều rơi vào tình cảnh khó khăn bởi cả vợ và chồng đều mắc bệnh nặng nhưng không có tiền điều trị.
Đại diện Ban Công tác Xã hội - Từ thiện Báo An Giang vừa đến thăm, trao 21 triệu đồng của bạn đọc Báo An Giang hỗ trợ cho anh Lê Công Khanh (ngụ ấp Mỹ Khánh 2, xã Mỹ Hòa Hưng, TP. Long Xuyên).
Căn nhà tình thương do Hội Bảo trợ người tàn tật- trẻ mồ côi và bệnh nhân nghèo huyện Phú Tân vừa cất cho, là nơi ở của người phụ nữ bị bệnh đái tháo đường giai đoạn cuối, nhiều tháng qua nằm trên giường trong tình cảnh “chờ chết”. Đó là hoàn cảnh khốn khó của bà Nguyễn Thị Tẹn (61 tuổi, ngụ tổ 2, ấp Phú Hậu, xã Phú Thọ, Phú Tân).
Đó là hoàn cảnh đáng thương của anh Nguyễn Văn Cung (sinh năm 1988, ngụ tổ 9, ấp Hòa Lợi 3, xã Vĩnh Lợi, Châu Thành) trong lúc đi làm ăn xa xứ không may bị tai nạn giao thông dẫn đến chấn thương sọ não. Chi phí điều trị tại bệnh viện còn lâu dài, trong khi tình cảnh gia đình anh Cung ngày càng khánh kiệt.
Với vai trò Trưởng ban Trị sự Phật giáo Hòa Hảo (PGHH) xã Vĩnh Xương (TX. Tân Châu), ông Đoàn Văn Hổ (còn gọi là ông Bảy Hổ) tham gia nhiều hoạt động an sinh xã hội; tuyên truyền giúp người dân thực hiện tốt chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của nhà nước; vận người dân học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh từ những việc làm đơn giản nhất.
Anh Dương Quốc Trọng (32 tuổi, ngụ ấp Thị 2, thị trấn Chợ Mới, Chợ Mới) bị tai nạn giao thông chấn thương sọ não. Tuy được cứu chữa kịp thời nhưng không tiền lắp vỏ hộp sọ nên đến nay anh vẫn bị di chứng của tai nạn. Vợ anh Trọng (chị Trần Thị Thúy Oanh, 36 tuổi) hiện bị suy thận mạn tính, ngày càng gầy guộc, ốm đau.
Đó là hoàn cảnh đáng thương của anh Võ Thanh Phương (40 tuổi, ngụ ấp Tây Bình, xã Vĩnh Trạch, Thoại Sơn) một mình gồng gánh nuôi 3 con nhỏ. Không màng nắng mưa nhưng việc bán vé số của anh hàng ngày không đủ để nuôi các con đang tuổi ăn tuổi học.
Bình dị trong từng cử chỉ đến cả lời ăn tiếng nói và với trái tim yêu thương, chú Võ Văn Sáng (tự Tư Sang, sinh năm 1954, xã Vĩnh Trạch, Thoại Sơn) không chỉ được người dân sinh sống trên vùng đất ông Thoại quý mến, mà còn vang danh đến các địa phương lân cận và tỉnh bạn.