Sau khi Báo An Giang thông tin về trường hợp khó khăn của 2 nữ bệnh nhân Huỳnh Thị Bích Hạnh (36 tuổi, ngụ ấp Hòa Hưng, xã Hòa Bình Thạnh, Châu Thành) và Bùi Thị Lệ (61 tuổi, ngụ ấp Cần Thạnh, xã Cần Đăng, Châu Thành), bệnh nhân Hạnh đã được các bạn đọc, nhà hảo tâm hỗ trợ chi phí mổ tim thành công, xuất viện về nhà. Riêng bệnh nhân Bùi Thị Lệ do phải nhổ răng nên vẫn chưa được phẫu thuật.
Mắc bệnh tại vùng kín 5 năm nay nhưng anh Đào Hiền (sinh năm 1966, ngụ tổ 10, ấp Tân Hiệp B, thị trấn Óc Eo, Thoại Sơn) không có tiền chữa trị đến nơi đến chốn. Những cơn đau nhức thường xuyên làm cho cuộc sống của anh Hiền trở nên khốn khổ.
Đó là khẳng định của Chủ tịch UBND tỉnh Vương Bình Thạnh tại buổi làm việc với Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh về thực hiện giám sát chuyên đề “Việc thực hiện chính sách, pháp luật về phòng cháy, chữa cháy (PCCC) giai đoạn 2014-2018” trên địa bàn tỉnh.
Công việc làm thuê, mướn mưu sinh chỉ mong cơm ăn đủ no, mặc đủ ấm và dần dần thoát khói cảnh nghèo khó. Niềm mơ ước bình dị ấy qua bao năm chưa thể đạt được, vậy mà họ còn phải mang bệnh tật hiểm nghèo và cuộc sống trở nên mong manh như “đèn treo trước gió”.
Suốt cuộc đời tận tụy vì các em học sinh thân yêu, thế nhưng cái nghiệp “gõ đầu trẻ” chưa tròn thì căn bệnh u ác phế quản bất ngờ kéo đến làm thầy Hồ Ngọc Tuấn (sinh năm 1971, giáo viên Trường Tiểu học “A” Thoại Giang, ngụ số 32, tổ 1, ấp Tây Bình, xã Thoại Giang, Thoại Sơn) trở nên suy sụp. Bởi, chi phí điều trị căn bệnh quá lớn mà gia cảnh lại quá khó khăn. Tương tự, một hoàn cảnh bệnh tật hiểm nghèo khác ở huyện Thoại Sơn cũng rất cần sự giúp đỡ của các nhà hảo tâm.
Những phận đời nghèo vất vả mưu sinh quanh năm chỉ mong cuộc sống bớt cơ cực. Niềm mong ước bao năm chưa đến, bệnh tật đã sớm kéo đến, làm cuộc sống của họ càng khó khăn hơn gấp bội.
Với chúng tôi, cô Phan Thu Thủy (sinh năm 1964, ngụ phường Mỹ Phước, TP. Long Xuyên) có vai trò quan trọng trong việc duy trì, “truyền lửa” cho nhiều mảnh đời bất hạnh ở lớp học tình thương (khóm Nguyễn Du, phường Mỹ Bình, TP. Long Xuyên).
Thương cảm trước hoàn cảnh của chị Huỳnh Thị Bích Hạnh (ngụ ấp Hòa Hưng, xã Hòa Bình Thạnh, Châu Thành) và chị Bùi Thị Lệ (ngụ ấp Cần Thạnh, xã Cần Đăng, Châu Thành) cùng bị hở van tim 2 lá và 3 lá nặng, không có khả năng điều trị, anh Lê Minh Châu đã chuyển khoản hỗ trợ 2 trường hợp trên 3 triệu đồng (mỗi người 1,5 triệu đồng), góp phần giúp 2 chị có điều kiện sớm phẫu thuật tim.
Không có được ngôi nhà thuộc về mình, bà Nguyễn Thị Kim Phượng (sinh năm 1971) được hàng xóm cho nương náu trong ngôi nhà nền gạch, vách, mái tole dựng tạm trên mảnh đất tại khu dân cư ấp Hưng Thạnh, xã Đào Hữu Cảnh (Châu Phú) để lao động kiếm sống và nuôi 2 con gái: Hà Thị Bích Liên (sinh năm 2004), Hà Thị Bích Ngoan (sinh năm 2007) ăn học.
Sinh ra trong hoàn cảnh nghèo khó, cái ăn còn chưa no, cái mặc còn chưa đủ nên chuyện đến trường của em Trịnh Thị Kiều Tiên (sinh năm 2007, ngụ ấp Tây Bình A, xã Vĩnh Chánh, Thoại Sơn) hết sức gian nan. Hiện, cuộc sống gia đình em ngày càng túng quẫn nên em đang đứng trước nguy cơ từ bỏ ước mơ cắp sách đến trường.
Với sự quan tâm của Đảng, Nhà nước và cộng đồng xã hội, toàn tỉnh đã xây dựng mới hàng ngàn căn nhà giúp bà con “an cư lạc nghiệp”, từng bước vươn lên trong cuộc sống.
Đại diện Ban Công tác Xã hội - Từ thiện Báo An Giang vừa đến thăm, trao tặng 4 triệu đồng do một bạn đọc hỗ trợ cho bà Trần Thị Thi (ngụ ấp Tân Đông, thị trấn Óc Eo, Thoại Sơn).
Mang trong mình căn bệnh ung thư vú 10 năm nay, chị Mai Thị Út (sinh năm 1961, ngụ tổ 8, ấp Tân Hiệp B, thị trấn Óc Eo, Thoại Sơn) hàng ngày phải chịu đựng biết bao nỗi đau hành hạ thân xác. Hiện nay, tế bào ung thư phát triển mạnh đang từng ngày đe dọa mạng sống mong manh của chị.
Sau bao năm bôn ba nơi xứ người để tìm kế mưu sinh nhưng vụ tai nạn giao thông bất ngờ ập đến đã làm cho mơ ước về cuộc sống bình yên của anh Phan Văn Búp (sinh năm 1971, số 372, tổ 12, ấp Bình Thắng, xã Bình Long, Châu Phú) trở nên quá xa vời. Bởi, chi phí cho điều trị vượt xa khả năng chi trả của gia đình.
Sáng 19-1, Đoàn cơ sở của các đơn vị: Công ty Cổ phần Cảng An Giang, Công ty Bảo Việt An Giang, Công ty TNHH MTV Xây lắp An Giang, VNPT chi nhánh An Giang, Công ty Cổ phần XNK Nông sản thực phẩm An Giang, Chi đoàn Phòng An ninh điều tra Công an tỉnh phối hợp UBND xã Núi Voi (Tịnh Biên) tổ chức tặng quà Tết các hộ nghèo, hộ Khmer khó khăn, gia đình chính sách trên địa bàn.
Cùng với hành trình tác nghiệp, phóng viên Báo An Giang đã ghi nhận, phản ánh nhiều hoàn cảnh khó khăn, túng quẫn vì ốm đau, bệnh tật. Tiếng nói của phóng viên chính là tiếng lòng của các cảnh khổ với khát khao được sẻ chia, được vượt qua thách thức của cuộc đời.
Sống chung với vết lở ở mắt gần chục năm, bà Mai Thị Giởi (sinh năm 1935, ngụ tổ 4, ấp Tân Đông, thị trấn Óc Eo, Thoại Sơn) đã phải chịu đựng những cơn đau nhức, khó chịu vô cùng.
Ở tuổi 65, nhưng hàng ngày cô Trần Thị Thi (ngụ tổ 2, ấp Tân Đông, thị trấn Óc Eo, Thoại Sơn) phải gắng gượng chạy từng cuốc “xe ôm” để kiếm tiền chữa trị căn bệnh ung thư cho chính mình và mơ ước có được mái nhà lành lặn, có cơ hội tìm lại được người con trai bệnh tâm thần đang bị thất lạc.
Được bác sĩ chỉ định mổ khi phát hiện bệnh ung thư vú nhưng vì nghèo khó, đơn chiếc, phải nuôi mẹ già ốm đau, chị Nguyễn Thị Cẩm Hồng (sinh năm 1968, ngụ ấp Mỹ Khánh 2, xã Mỹ Hòa Hưng, TP. Long Xuyên) đành ngậm ngùi ôm căn bệnh hiểm nghèo hơn 1 năm nay.
Trên con đường ven chân núi Tượng (ấp Sơn Hòa, xã Vọng Đông, Thoại Sơn), người dân đã quen với hình ảnh chị Nguyễn Thị Thanh Thảo (44 tuổi) ngày nào cũng đạp xe đi bán vé số. Những vòng quay nặng trĩu lên từng con dốc không phải được điều khiển bằng đôi chân khỏe mạnh mà từ đôi chân rất yếu ớt của chị Thảo. Mưu sinh khó khăn nhưng chị vẫn cố gắng vượt qua chỉ với một mong ước nuôi con ăn học thành tài.