Chiều 28/8, Phòng Giáo dục và Đào tạo TP. Châu Đốc (tỉnh An Giang) tổ chức Lễ trao quà “Tiếp bước đền trường” cho học sinh khó khăn, hưởng ứng Tháng hành động sự nghiệp giáo dục năm 2023.
Ngày 28/8, tại Trường THCS Phú An (huyện Phú Tân, tỉnh An Giang), nhóm khuyến học trẻ phối hợp Xã đoàn Phú An tổ chức Ngày hội "Nâng bước đến trường" với chủ đề phiên chợ lá lần 2, năm học 2023-2024.
Ngày 27/8, đoàn y, bác sĩ thiện nguyện TP. Long Xuyên (tỉnh An Giang) phối hợp UBND xã Hiệp Xương tổ chức khám bệnh và cấp phát thuốc miễn phí cho hơn 500 người dân thuộc hộ gia đình chính sách, người già neo đơn, cao tuổi, đối tượng bảo trợ xã hội, hộ nghèo, hoàn cảnh khó khăn và học sinh ở địa phương.
Sáng 27/8, tại xã Tân Trung, huyện Phú Tân, Ban Dân vận Tỉnh ủy An Giang phối hợp Bệnh viện Răng - Hàm - Mặt Trung ương, Hội Đồng hương An Giang, Bệnh viện Nhi Đồng và Công đoàn cơ quan Ban Dân vận Trung ương tại TP. Hồ Chí Minh (T78) tổ chức Chương trình “Nghĩa tình dân vận” năm 2023.
Ngày 26/8, Công đoàn cơ sở Trường Trung cấp Kỹ thuật công nghệ An Giang phối hợp Trung tâm Ngoại ngữ quốc tế Âu Việt Úc tổ chức tặng quà "Tiếp sức đến trường" cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn nhân dịp năm học mới 2023-2024.
Ngày 26/8, Ban Dân vận Tỉnh ủy An Giang phối hợp Bệnh viện Răng - Hàm - Mặt Trung ương TP. Hồ Chí Minh, Hội Đồng hương An Giang tại TP Hồ Chí Minh và các đơn vị đồng hành tổ chức Chương trình "Nghĩa tình dân vận" năm 2023 tại xã biên giới Phú Lộc (TX. Tân Châu, tỉnh An Giang).
Ngày 26/8, UBND xã Phú Hưng, huyện Phú Tân (tỉnh An Giang) phối hợp các nhà hảo tâm tổ chức tặng quà "tiếp bước đến trường" và thẻ bảo hiểm y tế cho các học sinh thuộc diện hộ nghèo, hộ cận nghèo, hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn xã.
Sáng 26/8, Ban Thường trực Hội Bảo trợ người tàn tật, trẻ mồ côi và bệnh nhân nghèo TP. Long Xuyên tổ chức phát học bổng và quà “Tiếp sức đến trường” cho học sinh nghèo, hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, mồ côi vượt khó học giỏi năm học 2023 – 2024 trên địa bàn TP. Long Xuyên.
Ngày 26/8, Nhóm Thiện nguyện “Bình An và những người bạn” đã tổ chức trao tặng quà "Tiếp bước đến trường" cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Tri Tôn (tỉnh An Giang).
Sáng 26/8, UBND xã Lương Phi (huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang) kết hợp Ban Từ thiện chùa Thanh Tuyền (xã Châu Lăng, huyện Tri Tôn) tổ chức trao tặng sách giáo khoa “Tiếp bước đến trường” năm học 2023 – 2024, nhằm hưởng ứng Tháng hành động vì sự nghiệp giáo dục năm 2023.
Chiều 25/8, UBMTTQVN tỉnh An Giang phối hợp Siêu thị Tứ Sơn (TP. Châu Đốc) tổ chức Lễ trao tặng tập cho UBMTTQVN các địa phương và tặng quà cho học sinh nghèo có hoàn cảnh khó khăn, vượt khó học giỏi, nhân dịp năm học mới 2023-2024.
Nhân kỷ niệm 78 năm Ngày Cách mạng Tháng Tám thành công (19/8/1945 - 19/8/2023) và hướng đến kỷ niệm Ngày Quốc khánh nước Cộng hòa XHCN Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2023), chiều 24/8, UBMTTQVN TP. Châu Đốc (tỉnh An Giang) tổ chức Lễ tiếp nhận ủng hộ công tác an sinh xã hội trên địa bàn TP. Châu Đốc. Trưởng ban Dân vận Thành ủy, Chủ tịch UBMTTQVN TP. Châu Đốc Huỳnh Chí Oanh chủ trì buổi lễ.
Chiều 23/8, Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Tri Tôn (tỉnh An Giang) kết hợp Ban Từ thiện chùa Thanh Tuyền (xã Châu Lăng, huyện Tri Tôn) tổ chức bàn giao nhà Từ tâm cho bà Neáng Nuône (84 tuổi, ngụ khóm Tô An, thị trấn Cô Tô, huyện Tri Tôn).
Nhằm tạo điều kiện để hội viên, phụ nữ địa phương được tiếp cận với tà áo dài truyền thống, Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) phường An Phú (TX. Tịnh Biên) thực hiện mô hình “Áo dài 0 đồng” từ tháng 6/2023. Đến nay, mô hình giúp chị em phụ nữ phát huy giá trị chiếc áo dài, khẳng định là một phần không thể thiếu trong di sản văn hóa Việt Nam.
“Tiếp bước đến trường” cho học sinh nghèo, cận nghèo, hoàn cảnh khó khăn vào đầu năm học 2023 - 2024, hội khuyến học các cấp đang tích cực vận động, có kế hoạch phân bổ đến từng đơn vị, trường học trong tỉnh.
Chỉ mới 13 tuổi, em Vương Văn Tiến (học sinh lớp 7A5, Trường THCS thị trấn Phú Hòa, huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang) phải đối mặt với nguy cơ bị mất một chân do chứng viêm khớp gối mạn tính. Còn anh Trương Văn Khanh (49 tuổi, ngụ ấp Mỹ Long 2, xã Mỹ Hòa Hưng, TP. Long Xuyên) trong cảnh nghèo khó, phải vật lộn từng ngày với căn bệnh suy thận mãn.
Trong 2 ngày 20 - 21/8, tại xã Phú Hội (huyện An Phú, tỉnh An Giang), Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh An Giang, Bộ đội Biên phòng An Giang, Đoàn Thanh niên Viện Khoa học thủy lợi miền Nam, Hội Chữ hập đỏ tỉnh Bình Phước tổ chức nhiều hoạt động ý nghĩa hỗ trợ các gia đình chính sách, hộ nghèo, học sinh vùng biên giới. Tổng trị giá các chương trình trên 300 triệu đồng.
Sáng 19/8, tại Đồn Biên phòng Nhơn Hội (huyện An Phú, tỉnh An Giang), Công ty TNHH MTV Xổ số Kiến thiết An Giang phối hợp Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện An Phú tổ chức trao xe đạp và quà cho học sinh, phụ nữ nghèo xã biên giới Nhơn Hội.
Ngày 18/8, tại Trường Tiểu học “A” thị trấn Long Bình (huyện An Phú, tỉnh An Giang), đoàn từ thiện “Khởi tâm An Lạc” (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) đã phát 200 phần quà cho học sinh nghèo, cận nghèo, có hoàn cảnh khó khăn, nhân dịp năm học mới 2023 - 2024. Mỗi phần quà trị giá hơn 600.000 đồng, gồm: Dụng cụ học tập, nhu yếu phẩm.
Sáng 18/8, Đảng ủy, UBND, UBMTTQVN phường Mỹ Hòa (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) tổ chức Lễ bàn giao nhà Đại đoàn kết cho gia đình ông Quách Văn Rích (ngụ khóm Tây Khánh 8), hộ cận nghèo có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở.