Sáng 23/6, Đảng ủy, UBND, UBMTTQVN phường Bình Đức (TP. Long Xuyên) tổ chức bàn giao nhà Đại đoàn kết cho hộ ông Nguyễn Văn Thức (sinh năm 1965, ngụ khóm Bình Đức 1, phường Bình Đức).
Ngày 23/6, Hội Bảo trợ người tàn tật, trẻ mồ côi và bệnh nhân nghèo huyện Phú Tân phối hợp Công ty Cổ phần Điện nước An Giang tổ chức trao "Mái ấm tình thương" cho gia đình ông Nguyễn Văn Gieo, ngụ ấp Phú Đức “B”, xã Phú Thạnh (huyện Phú Tân).
Đó là hoàn cảnh rất đáng thương của Cao Kim Ngân (ngụ khóm Bình Khánh 2, phường Bình Khánh, TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) vừa khuyết tật lại không may bị thêm khối u ác tính ở tử cung và hoàn cảnh của ông Chau Hông (ngụ ấp Soài Chếk, xã An cư, TX. Tịnh Biên) bị tai biến nhiều năm không còn sức lao động. Cả 2 đều trong cảnh khó khăn, rất cần sự chia sẻ, giúp đỡ từ cộng đồng.
Ngày 18/6, Hội Doanh nhân trẻ tỉnh An Giang phối hợp Công ty Cổ phần Y tế Tại Gia 247 tổ chức khám bệnh, phát thuốc miễn phí và tặng quà cho 200 người dân phường Núi Voi (TX. Tịnh Biên).
Ngày 16/6, Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin An Giang phối hợp Công ty TNHH MTV Khai thác và Chế biến đá An Giang, UBND thị trấn Núi Sập (huyện Thoại Sơn) tổ chức bàn giao 2 nhà Tình thương cho bà Phạm Ánh Phương và ông Nguyễn Công Danh (cùng ngụ khóm Bắc Sơn, thị trấn Núi Sập).
Chiều 14/6, Chủ tịch UBND huyện Thoại Sơn Dương Ngọc Lắm và Phó Chủ tịch UBND huyện Thoại Sơn Nguyễn Thị Kim Chi đã đến thăm chị Đỗ Thị Thanh Thẩm (ngụ khóm Đông Sơn 1, thị trấn Núi Sập, huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang).
Thời gian qua, công tác tuyên truyền, bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em mồ côi được các cấp, ngành quan tâm, có nhiều hỗ trợ kịp thời, góp phần giúp trẻ và gia đình vượt qua khó khăn ban đầu.
Chiều 12/6, Chủ tịch Liên đoàn Lao động huyện Thoại Sơn (tỉnh An Giang) Đỗ Ngọc Nam đã đến thăm và trao tiền cho cô Đỗ Thị Thanh Thẩm (kế toán, đoàn viên Công đoàn cơ sở Trường Mẫu giáo Bình Thành) đang mắc bệnh nặng.
Đó là gia cảnh khó khăn của 2 người phụ nữ dân tộc thiểu số Khmer là Nèang Mum và Nèang Minh (cùng ngụ ấp Soài Chếk, xã An Cư, TX. Tịnh Biên, tỉnh An Giang). Họ phải sống nhiều năm trong cảnh nghèo khổ và bệnh tật bủa vây.
Sáng 12/6, Hội Bảo trợ người tàn tật, trẻ mồ côi và bệnh nhân nghèo huyện Tri Tôn (tỉnh An Giang) đã tổ chức bàn giao nhà Tình thương cho ông Chau Binh, người cao tuổi ngụ ấp Trung An (xã Lê Trì, huyện Tri Tôn).
Thời điểm dịch COVID-19 bùng phát, nhiều mô hình, hoạt động từ thiện tương trợ trong tỉnh nói chung và ở xứ đạo Phú Tân (tỉnh An Giang) nói riêng đã hình thành với lời cam kết: “Chúng tôi chia sẻ với bà con khó khăn đến khi nào hết dịch thì ngưng”. Thế nhưng đến nay, nhiều hoạt động vẫn còn duy trì dù dịch bệnh lùi xa, nhường lại cho nhịp sống thường nhật. Hoạt động của Tổ cung cấp rau củ từ thiện ở xã Phú Lâm (huyện Phú Tân) là một điển hình.
Có người thân bị bệnh tai biến, viêm phổi kéo dài, các gia đình không còn khả năng lo chi phí thuốc men và sinh hoạt cho người bệnh. Họ rất cần sự chia sẻ, giúp đỡ từ cộng đồng.
Chương trình “Thiện nguyện tháng 5” được Liên chi hội sinh viên An Giang - Trường Đại học Y dược Cần Thơ (gọi tắt là Liên chi hội) thực hiện trên địa bàn tỉnh An Giang lần thứ 5 trong năm 2023. Được thành lập từ năm 2018, Liên chi hội là nơi tập hợp, kết nối đồng hương tỉnh An Giang tham gia rèn luyện và thiện nguyện tại quê nhà.
Ngày 1/6, Hội Cựu chiến binh huyện Tri Tôn (tỉnh An Giang) phối hợp UBND xã Ô Lâm tổ chức bàn giao nhà Đồng đội cho gia đình ông Chau Hunl, hội viên người dân tộc thiểu số Khmer đang sinh hoạt tại Chi hội Cựu chiến binh ấp Phước Thọ (xã Ô Lâm).
Một buổi sáng tại trụ sở UBND xã Phú An, Tổ Cấp căn cước công dân huyện Phú Tân (tỉnh An Giang) đến thực hiện thủ tục cấp căn cước công dân trên địa bàn. Nhiều người già được các chiến sĩ công an, đoàn viên hỗ trợ nhiệt tình, để lại khoảnh khắc đẹp trong lòng bà con.
Chiều 1/6, Đảng ủy, UBND, UBMTTQ Việt Nam phường Đông Xuyên (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) đã bàn giao nhà Đại đoàn kết cho ông Nguyễn Văn Xinh (sinh năm 1956, ngụ khóm Đông Phú, phường Đông Xuyên) khó khăn về nhà ở.
Hơn 20 năm hoạt động, Phòng khám nhân đạo huyện Tri Tôn (tỉnh An Giang) trở thành địa chỉ khám, chữa bệnh (KCB) miễn phí quen thuộc, tin cậy của nhiều bệnh nhân có hoàn cảnh khó khăn trong và ngoài địa phương.
Bên cạnh nhiệm vụ phát triển kinh tế, Đảng ủy, chính quyền và đoàn thể xã Mỹ Đức (huyện Châu Phú, tỉnh An Giang) luôn chú trọng thực hiện tốt công tác an sinh xã hội, với mục tiêu “Không để ai bị bỏ lại phía sau”.
Chiều 31/5, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch UBND TP. Long Xuyên Đặng Thị Hoa Rây đến thăm, tặng quà em Nguyễn Hoàng Phúc (sinh năm 2007, ngụ khóm Phó Quế, phường Mỹ Long)- trẻ em hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội, sống cùng ông bà ngoại, do cha, mẹ làm công nhân ở xa.
Chiều 31/5, Ban Chỉ huy Quân sự TP. Châu Đốc (tỉnh An Giang) tổ chức Lễ bàn giao 4 căn nhà Đại đoàn kết cho các gia đình thanh niên thực hiện nghĩa vụ quân sự có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở.