Sáng 16-8, Công ty TNHH Dịch vụ Thương mại bất động sản Dũng Minh Tăng phối hợp Trường Trung cấp Quốc tế Sài Gòn phân hiệu An Giang trao 100 phần quà cho người dân xã Vĩnh Lợi (Châu Thành) bị ảnh hưởng dịch bệnh COVID-19 và 20 phần quà cho các sinh viên đang ở tại ký túc xá Trường Cao đẳng Nghề An Giang gặp khó khăn trong thời gian giãn cách xã hội theo Chỉ thị 16/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ.
Ngày 13-8, Trưởng Ban dân vận Tỉnh ủy An Giang Võ Nguyên Nam đã trao cho UBMTTQVN huyện Phú Tân 10 tấn gạo, do Công ty Phú Cường (TP. Long Xuyên) hỗ trợ công tác phòng, chống COVID-19.
Sáng 13-8, UBMTTQVN tỉnh An Giang tiếp nhận 30 triệu đồng từ Trường Chính trị Tôn Đức Thắng ủng hộ Quỹ Phòng, chống dịch COVID-19 tỉnh.
Ngày 12-8, Trường Đại học An Giang phối hợp Công ty TNHH Dịch vụ Thương mại bất động sản Dũng Minh Tăng đã trao 100 phần quà cho các sinh viên đang ở ký túc xá nhà trường.
Dịch bệnh COVID-19 bùng phát đã khiến cho đời sống người dân trong tỉnh nói chung, trong đó có huyện miền núi Tịnh Biên (tỉnh An Giang), bị ảnh hưởng nghiêm trọng, đặc biệt đối với lao động nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn... Các cấp, ngành, đoàn thể trên địa bàn huyện Tịnh Biên đã phối hợp triển khai nhiều hoạt động chăm lo, hỗ trợ kịp thời, đảm bảo an sinh xã hội.
Nhiều năm qua, người dân xã Định Mỹ (huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang) biết đến ông Hà Văn Sặc (Trưởng ban Trị sự Phật giáo Hòa Hảo (PGHH) xã Định Mỹ) bởi ông làm nhiều công việc ý nghĩa, hướng đến những hoàn cảnh khó khăn, góp phần chăm lo an sinh xã hội địa phương.
Sáng 11-8, Tỉnh đoàn An Giang phối hợp Sở Công thương, UBND TP. Long Xuyên, Hội Nữ doanh nhân tỉnh An Giang, Công ty Cổ phần Vàng bạc đá quý Phú Nhuận, Hội Doanh nghiệp hàng Việt Nam chất lượng cao tổ chức khai trương “Siêu thị mini 0 đồng” tại Tỉnh đoàn An Giang.
Đến ngày 11-8, các cấp, ngành ở huyện Tịnh Biên (tỉnh An Giang) đã vận động hơn 23.053 phần quà hỗ trợ hộ nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn bị ảnh hưởng bởi dịch COVID-19, với tổng giá trị hơn 3,9 tỷ đồng.
Sáng 11-8, UBMTTQVN tỉnh An Giang tiếp nhận 100 triệu đồng từ Công ty Cổ phần Xuất nhập khẩu thủy sản An Giang ủng hộ Quỹ Phòng, chống dịch COVID-19 tỉnh.
“Một miếng khi đói bằng một gói khi no”. Ngay trong những ngày dịch bệnh COVID-19 diễn biến phức tạp, việc sản xuất - kinh doanh gặp khó khăn, nhưng nhiều gia đình vẫn cố gắng san sẻ với người nghèo bằng khả năng của mình. Đó là những bữa ăn thơm thảo nghĩa tình, để dù giản đơn, đạm bạc, người nhận vẫn được ấm lòng.
Với tấm lòng nhân ái, thời gian qua, chị Châu Bích Loan (phường Châu Phú B, TP. Châu Đốc, tỉnh An Giang) bằng khả năng của mình cùng các mối quan hệ bạn bè trên mạng xã hội Facebook đã kết nối những nhà hảo tâm cùng thực hiện nhiều chương trình thiện nguyện, giúp đỡ hoàn cảnh khó khăn tại địa phương.
Hăng say làm từ thiện, cứu người, giúp đời chỉ với ước mong giúp được nhiều người nghèo càng tốt! Ban Trị sự Phật giáo Hòa Hảo (PGHH) xã Mỹ Phú Đông (huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang) là điểm sáng trong phong trào học tập, làm theo gương Bác ở địa phương.
Chiều 9-8, UBMTTQVN tỉnh An Giang tiếp nhận 1.000 bộ đồ bảo hộ, 10 thùng khẩu trang N95 và 1 tấn gạo ủng hộ Quỹ Phòng, chống dịch COVID-19 tỉnh, từ Công ty Cổ phần Tập đoàn Richard (TP. Hồ Chí Minh).
Chiều 8-8, UBMTTQVN tỉnh An Giang phối hợp Hội Nông dân tỉnh tổ chức “Chuyến hàng nghĩa tình”, với hơn 20 tấn rau, củ, trứng vịt, nước tương và các nhu yếu phẩm khác hỗ trợ người dân TP. Hồ Chí Minh trong thời gian thực hiện giãn cách xã hội theo Chỉ thị 16/CT-TTg của Thủ tướng Chính Phủ. Đây là số nông sản do Hội Nông dân tỉnh vận động các hội viên, nông dân, nhân dân trong tỉnh hỗ trợ.
Ngày 7-8, Phòng Tài chính – Kế hoạch huyện Châu Phú (tỉnh An Giang) cho biết, đang phối hợp Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội huyện, cùng UBND các xã, thị trấn thực hiện cấp phát tiền hỗ trợ cho người bán lẻ xổ số lưu động gặp khó khăn do dịch COVID-19 trên địa bàn huyện.
Dịch bệnh COVID-19 đã ảnh hưởng lớn đến cuộc sống của người dân, nhất là những người lao động nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn lo “chạy ăn từng bữa”. Đặc biệt, trong giai đoạn giãn cách xã hội, việc xuất hiện quán cơm chay miễn phí của gia đình chị Đỗ Ngọc Giàu (xã Hòa Lạc, huyện Phú Tân) cùng với sự chung tay giúp đỡ của các nhà hảo tâm đã làm ấm lòng những người nghèo trong bối cảnh dịch bệnh COVID-19 bùng phát.
Trong 2 ngày 2 và 3-8, UBMTTQVN tỉnh An Giang tiếp nhận 24,5 triệu đồng từ Bảo hiệm xã hội tỉnh An Giang, 30 triệu đồng từ Công ty Cổ phần Dịch vụ và Đầu tư Đất Xanh Miền Tây, 20 triệu đồng từ Chi nhánh An Giang – Tổng Công ty Truyền hình Cáp Việt Nam ủng hộ Quỹ Phòng, chống dịch COVID-19 tỉnh.
Chiều 2-8, Báo An Giang đã tặng các phường: Mỹ Thới, Mỹ Quý, Mỹ Phước và Đông Xuyên (TP. Long Xuyên) 2.000 trứng vịt (mỗi phường 500 trứng vịt), để giúp người dân có hoàn cảnh khó khăn bị ảnh hưởng dịch bệnh COVID-19, do gia đình bà Bùi Thị Lài và bà Bùi Thị Anh Đào (ngụ phường Mỹ Long, TP. Long Xuyên) hỗ trợ.
Trước tình hình dịch bệnh COVID-19 diễn biến phức tạp, ảnh hưởng đến nhiều mặt đời sống xã hội, Báo An Giang vừa tặng cho các phường: Mỹ Xuyên, Mỹ Thạnh, Bình Khánh (TP. Long Xuyên) 300 phần quà (mỗi phường 100 phần quà), để giúp người dân có hoàn cảnh khó khăn bị ảnh hưởng dịch bệnh COVID-19.
Dịch bệnh COVID-19 diễn biến phức tạp khiến đời sống người dân đảo lộn và gặp nhiều khó khăn. Với tinh thần giãn cách nhưng không xa cách, các ban, ngành, đoàn thể từ tỉnh đến cơ sở đã đồng loạt tổ chức nhiều mô hình hay, cách làm hiệu quả nhằm hỗ trợ người dân tốt nhất, cùng nhau vượt qua dịch bệnh.