Đó là cảnh khó khăn của người đàn bà khiếm thị Nèang Vong (77 tuổi, ấp Soài Chek, xã An Cư, TX. Tịnh Biên, tỉnh An Giang) và cảnh đau bệnh, túng quẫn của gia đình ông Huỳnh Văn Tám (ấp Vĩnh Lập, xã Vĩnh Trung, TX. Tịnh Biên). Cả 2 hoàn cảnh rất cần sự quan tâm, tương trợ từ cộng đồng.
Ngày 6/9, Hội Bảo trợ người tàn tật - trẻ mồ côi và bệnh nhân nghèo huyện Tri Tôn (tỉnh An Giang) vận động đoàn thiện nguyện huyện Lấp Vò (tỉnh Đồng Tháp), cùng các nhà hảo tâm tại TP. Hồ Chí Minh cấp phát 150 phần quà cho hộ nghèo, cận nghèo dân tộc thiểu số Khmer xã Châu Lăng (huyện Tri Tôn).
“Quầy hàng 0 đồng” tại ấp Bình Trung (xã Bình Phước Xuân, huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang) trở thành điểm tựa cho người nghèo, người bán vé số, có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn. Mùa Vu Lan, quầy hàng càng thêm nhiều sự lựa chọn, mang tình yêu thương đến với những mảnh đời bất hạnh.
Sáng 1/9, Hội Chữ thập đỏ huyện Tri Tôn (tỉnh An Giang) kết hợp Công ty TNHH Liên doanh Antraco tổ chức lễ khánh thành và bàn giao công trình nâng cấp, cải tạo Phòng khám nhân đạo huyện Tri Tôn.
Ngày 1/9, Phó Chủ tịch Liên đoàn Lao động (LĐLĐ) huyện Tri Tôn (tỉnh An Giang) Nguyễn Lê Bảo Trúc cho biết, đơn vị đã tổ chức trao nhà Mái ấm công đoàn cho đoàn viên khó khăn về nhà ở xã Lương Phi; hoạt động lập thành tích chào mừng kỷ niệm 78 năm Quốc khánh nước CHXHCN Việt Nam (2/9/1945 – 2/9/2023).
Vào đầu năm học, các hoạt động khuyến học - khuyến tài trong tỉnh diễn ra sôi nổi, nhằm khích lệ, động viên tinh thần, tiếp thêm động lực cho học sinh nghèo, có hoàn cảnh khó khăn bước tiếp trên chặng đường học tập, nuôi dưỡng ước mơ…
Ngày 31/8, Công ty Cổ phần Rau quả thực phẩm An Giang (Antesco) đã trao tặng “Mái ấm tình thương” cho nhân viên ở xã Hòa Bình (huyện Chợ Mới).
Ngày 31/8, Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Tri Tôn (tỉnh An Giang) kết hợp Ban Từ thiện chùa Thanh Tuyền (xã Châu Lăng, huyện Tri Tôn) tiếp tục tổ chức Chương trình “Cùng em tiếp bước đến trường”, hỗ trợ học sinh nghèo huyện Tri Tôn, năm học 2023-2024.
Chiều 31/8, Huyện ủy, HĐND, UBND, UBMTTQVN huyện An Phú phối hợp UBMTTQVN tỉnh An Giang, Liên đoàn Lao động tỉnh An Giang, Công ty TNHH MTV Xổ số Kiến thiết An Giang tổ chức Lễ Khánh thành và bàn giao Khu nhà Đại đoàn kết xã Phú Hữu. Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch UBMTTQVN tỉnh An Giang Nguyễn Tiếc Hùng, cùng đơn vị tài trợ, các sở, ban, ngành tỉnh, huyện An Phú đã đến dự.
Ngày 31/8, Ban Dân vận Tỉnh ủy An Giang tổ chức Lễ trao tặng nhà “Nghĩa tình dân vận” cho gia đình anh Trần Văn Chí (sinh năm 1986, ngụ ấp Thạnh Hưng, xã Bình Thạnh, huyện Châu Thành). Phó Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy An Giang Nguyễn Thị Liêm đã đến dự.
Từng là trụ cột gia đình, một đời cần mẫn mưu sinh chăm lo vợ con, vậy mà trong phút chốc đau bệnh, tai nạn kéo đến, làm cho anh Thái Văn Ngon (ngụ khóm An Ninh, thị trấn Hội An) đối diện nguy cơ mất 1 chân, còn anh Nguyễn Văn Tùng (ngụ ấp Bình Thạnh, xã Hòa An, huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang) chưa thể đi lại. Cả 2 đang rất cần sự chia sẻ, giúp đỡ từ cộng đồng.
Định kỳ hàng năm (từ ngày 1/6 đến 15/8), Siêu thị Tứ Sơn (TP. Châu Đốc, tỉnh An Giang) tổ chức chương trình vui chơi cho thiếu nhi, mua sắm trang thiết bị học tập với giá rẻ dành cho học sinh... và rất nhiều hoạt động khác, với tên gọi “Chương trình vui hè cùng nhau nâng bước đến trường”. Đây là một trong những chương trình trọng tâm, có quy mô lớn của doanh nghiệp. Qua 10 năm thực hiện, chương trình mang lại niềm vui, là điểm tựa vững chắc cho phụ huynh, học sinh có hoàn cảnh khó khăn.
Ngày 30/8, Chi hội Khuyến học Phật giáo Hòa Hảo xã Nhơn Mỹ (huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang) tổ chức Lễ trao quà "Tiếp sức đến trường" cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn.
Ngày 30/8, UBND và UBMTTQVN xã Thạnh Mỹ Tây (huyện Châu Phú, tỉnh An Giang) tổ chức trao tặng 250 phần quà cho hộ nghèo, cận nghèo.
Nhân kỷ niệm 78 năm Ngày Quốc khánh nước Cộng hòa XHCN Việt Nam (2/9/1945 – 2/9/2023), ngày 30/8, Phó Bí thư Thành ủy Châu Đốc Cao Xuân Bá đã trao nhà Đại đoàn kết đợt 2/2023 cho các gia đình khó khăn trên địa bàn thành phố.
Sáng 30/8 (rằm tháng 7), Đảng ủy, Ban Giám đốc và Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở Công ty TNHH MTV Khai thác và Chế biến đá An Giang tổ chức cấp phát 200 phần quà cho bà con dân tộc thiểu số Khmer nghèo, người già neo đơn tại thị trấn Cô Tô và xã Ô Lâm (huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang).
Ngày 29/8, nhóm nhà hảo tâm đến từ TP. Thủ Đức (TP. Hồ Chí Minh) phối hợp Hội Khuyến học xã Núi Tô (huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang) tổ chức trao tặng quà “Tiếp bước đến trường” cho học sinh dân tộc thiểu số Khmer có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn xã.
Ngày 29/8, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh An Giang tổ chức trao quà “Tiếp sức đến trường” năm học mới 2023 - 2024 cho học sinh hộ nghèo, cận nghèo ở 2 xã Tân Hòa và Tân Trung (tỉnh An Giang).
Sáng 29/8, UBND huyện Châu Phú (tỉnh An Giang) tổ chức trao quà “Tiếp bước đến trường” cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn ở 3 xã: Bình Chánh, Bình Long, Bình Phú, từ nguồn tài trợ của Tạp chí Doanh nghiệp và Tiếp thị. Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện Châu Phú Trần Thanh Nhã tham dự buổi trao quà.
Học tập Bác ở tấm lòng nhân ái, biết rộng mở, yêu thương và sẻ chia với người có hoàn cảnh khó khăn hơn mình, chị Ngô Huyền Trang (Chủ tịch Hội Bảo trợ người tàn tật - trẻ mồ côi và bệnh nhân nghèo xã Lê Trì, huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang, cán bộ kỹ thuật viên nông nghiệp) luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ chuyên môn, dành thời gian sẻ chia với người khó khăn.