Gần 30 năm với vai trò là Chủ tịch UBMTTQVN xã Vĩnh Trạch (huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang), khi đến tuổi hưu trí, ông Huỳnh Công Tấn (sinh năm 1962) tiếp tục tham gia, đóng góp sức lực, trí lực cho quê hương với vai trò Chủ tịch Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin huyện Thoại Sơn. Dù ở vai trò nào, ông Tấn cũng làm bằng cái tâm, mong những người yếu thế có thêm động lực vươn lên trong cuộc sống.
Chiều 9/2, Bệnh viện Sản- Nhi An Giang phối hợp Ban Công tác Xã hội- Từ thiện Báo An Giang tổ chức thăm, tặng quà và 6 triệu đồng hỗ trợ bệnh nhi Mai Ngọc Hoa (13 tuổi, ngụ khóm Vĩnh Đông, phường Núi Sam, TP. Châu Đốc). Số tiền do bạn đọc Báo An Giang và các bác sĩ Bệnh viện Sản- Nhi An Giang hỗ trợ.
Họ là những mảnh đời không may bị cảnh nghèo khó đeo bám, mắc bệnh nan y, tuổi xế chiều không ai nương tựa. Mặc dù bản thân đã cố gắng tự lo liệu nhưng họ không sao thoát khỏi tình cảnh khó khăn, bệnh tật nên rất cần sự yêu thương, san sẻ từ những tấm lòng nhân ái trong cộng đồng.
Đó là cảnh sống neo đơn, nghèo khó của bà Nguyễn Thị Ngợi và ông Huỳnh Văn Hải (huyện Chợ Mới); hoàn cảnh nghèo khó mắc bệnh ung thư của bà Tạ Thị Đẹp (huyện Thoại Sơn). Sau thời gian xoay sở, các gia đình không còn khả năng tự trang trải cuộc sống và chi phí thuốc men, họ rất cần sự tương trợ từ cộng đồng.
Ngày 1/2, chùa Thanh Tuyền (xã Châu Lăng, huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang) phối hợp Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Tri Tôn, cùng bà con phật tử tiến hành thả cá phóng sinh nhân dịp Tết Nguyên tiêu 2023 (rằm tháng Giêng), cầu cho quốc thái dân an, mọi sự tốt lành đến với người dân trong năm mới Quý Mão 2023.
Sáng 31/1, Đảng ủy, UBND, UBMTTQVN phường Mỹ Xuyên (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) tổ chức lễ bàn giao nhà Đại đoàn kết cho hộ cận nghèo bà Trần Thị Huỳnh, ngụ khóm Đông An 1.
Một cựu chiến binh bị mắc bệnh ung thư phổi khi tuổi xế chiều, trong khi 2 gia đình đang rơi vào hoàn cảnh quá khó khăn. Họ đang rất cần sự chung tay chăm lo của cộng đồng để vượt qua nghịch cảnh.
Đồng cảm đối với những người yếu thế, Hội Bảo trợ người tàn tật - trẻ mồ côi và bệnh nhân nghèo huyện Tri Tôn (tỉnh An Giang) đã có nhiều việc làm ý nghĩa, thiết thực, đầy tính nhân văn. Hội đã từng bước trở thành điểm tựa cho người tàn tật, trẻ mồ côi và bệnh nhân nghèo, giúp họ vượt qua khó khăn, hòa nhập cuộc sống cộng đồng.
Ngoài tuyên truyền thực hiện nhiệm vụ chính trị địa phương, Báo An Giang còn đẩy mạnh các hoạt động xã hội hướng về cộng đồng, nhất là mang những tấm lòng nhân ái đến những mảnh đời bất hạnh, giúp hoàn cảnh đau bệnh, khó khăn để họ vươn lên, tìm kiếm bình an, hạnh phúc...
Đồng hành cùng chính quyền xây dựng nông thôn mới và giúp đỡ người khó khăn
Chiều 19/1, Chủ tịch UBND tỉnh An Giang Nguyễn Thanh Bình và lãnh đạo UBMTTQVN tỉnh đã tiếp nhận 400 triệu đồng từ Công ty Cổ phần Tập đoàn Trường Hải (THACO) ủng hộ Quỹ “Vì người nghèo”.
Chiều 19/1, UBMTTQVN xã Mỹ Đức (huyện Châu Phú, tỉnh An Giang) phối hợp Ban Từ thiện – Xã hội (Ban Trị sự Trung ương Giáo hội Phật giáo Hòa Hảo), Ban Trị sự Phật giáo Hòa Hảo xã Mỹ Đức tổ chức lễ bàn giao 7 căn nhà Đại đoàn kết cho hộ nghèo tại địa phương.
Tối 18/1, Công đoàn cơ sở Bệnh viện Sản - Nhi An Giang tổ chức vòng chung kết Cuộc thi hát karaoke chủ đề “Xuân yêu thương”, mừng Xuân Quý Mão 2023.
Chiều 18/1, Công an phường Mỹ Thạnh (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) đã trao quà Tết Nguyên đán Quý Mão 2023 cho 30 người già neo đơn không có người thân chăm sóc, bệnh tật. Mỗi phần quà, gồm: Gạo, mền và tiền mặt 200.000 đồng, từ nguồn xã hội hóa.
Lặng thầm làm công việc không được trả lương, một số người không hiểu chuyện còn nói rằng lo chuyện “bao đồng”. Tuy vậy, vẫn có những con người thầm lặng gắn bó với công việc thiện nguyện, lấy đó làm niềm vui, cống hiến sức mình cho cộng đồng.
Hoạt động chăm lo Tết cho người nghèo, hộ gặp khó khăn, gia đình chính sách luôn được các ngành, các cấp đặc biệt quan tâm, thể hiện truyền thống đoàn kết, “Tương thân tương ái” của dân tộc, nhằm giúp người người, nhà nhà có Tết đầm ấm, vui tươi, hạnh phúc. Tết là để chia sẻ, yêu thương.
Ngày 17/1, Đoàn cơ sở Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn An Giang phối hợp Chi đoàn cơ sở Văn phòng Tỉnh ủy An Giang, Đoàn cơ sở Sở Giao thông vận tải An Giang, Đoàn cơ sở Công ty Cổ phần Xây lắp An Giang tổ chức Chương trình “Tết nghĩa tình năm 2023”.
Ngày 17/1, UBMTTQVN tỉnh An Giang phối hợp Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam chi nhánh An Giang đến tặng quà Tết cho các hộ nghèo 2 xã Vĩnh Lợi (Châu Thành) và Bình Mỹ (Châu Phú), nhân dịp Tết Nguyên đán Quý Mão 2023.
Sáng 17/1, Trường Tiểu học Lê Quý Đôn (TP. Long Xuyên), UBMTTQVN phường Mỹ Long, Hội Người mù tỉnh An Giang, Hội Người mù TP. Long Xuyên, các nhà hảo tâm trao 180 phần quà Tết cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn và người khiếm thị trên địa bàn TP. Long Xuyên và huyện Chợ Mới
Sáng 17/1, UBMTTQVN TP. Châu Đốc (tỉnh An Giang) phối hợp Siêu thị Tứ Sơn tổ chức lễ trao quà cho hộ nghèo nhân dịp Xuân Quý Mão 2023.