Ông không là những phóng viên chuyên nghiệp, không sử dụng thành thạo máy ảnh, máy quay phim, không câu từ trôi chảy đầy tính báo chí nhưng hễ nơi đâu có người nghèo khó, người đau bệnh là ông có mặt “tác nghiệp” nhằm chuyển tải những thông tin của các hoàn cảnh khó khăn đến với những nhà hảo tâm. Từ đó, các mảnh đời bất hạnh được phần nào vơi bớt nỗi đau bệnh tật và sự thiếu thốn trăm bề.
Đó là hoàn cảnh vô cùng đáng thương của chị Trương Thị Thủy (46 tuổi, ngụ tổ 19, ấp Đông Sơn 1, thị trấn Núi Sập, Thoại Sơn) khi phải chịu đựng căn bệnh ung thư vú suốt 10 năm nay. Đáng thương hơn khi chị Thủy phải một mình mưu sinh, một mình chống chọi lại bệnh tật.
Một gia đình con mắc bệnh tâm thần đi bắt ốc nuôi mẹ già bị mù lòa; một gia đình có chàng rể nghèo đi vác lúa mướn nuôi cha mẹ vợ bị tai biến. Đó là hoàn cảnh đáng thương của 2 gia đình ngụ tại ấp Trung Phú 3 (xã Vĩnh Phú, Thoại Sơn) đang rất cần sự chia sẻ, giúp đỡ của cộng đồng.
Đó là hoàn cảnh nghèo khó, mù lòa, không người nuôi dưỡng của ông Nguyễn Ngọc Bi (ấp Trung Bình Nhì, xã Vĩnh Trạch, Thoại Sơn) và hoàn cảnh con tâm thần nuôi cha mẹ bệnh tật của gia đình cô Nguyễn Thị Nở (ấp Phú Hữu, xã Định Mỹ, Thoại Sơn). Cả 2 gia đình đang rất cần sự san sẻ, giúp đỡ từ cộng đồng.
Với vai trò Chủ tịch Hội Tương tế người Hoa TP. Long Xuyên, ông Lôi Cẩm Chương thường xuyên đồng hành cùng UBMTTQVN các cấp vận động và đóng góp hàng trăm phần quà, hàng chục tấn gạo mỗi năm cho những hộ gia đình gặp khó khăn.
Dẫu đôi mắt không nhìn thấy ánh sáng nhưng chị Võ Thị Diệu (sinh năm 1969, ấp Vĩnh Thành, xã Vĩnh Khánh, Thoại Sơn) vẫn toát lên tinh thần lạc quan, yêu đời. Ở tuổi 50, chị không ngờ mình có thể tìm được “bến đỗ” bình yên với người đàn ông dù lớn tuổi nhưng rất mực yêu thương và lo lắng cho mình.
Hoàn cảnh gia đình vốn đã khó khăn nay càng thêm khốn cùng khi em Liêu Kim Phi (sinh năm 1999, ngụ ấp Phú An 1, xã Bình Hòa, Châu Thành) bị sét đánh khi đang làm ngoài đồng…
Sáng 10-8, đại diện Ban Công tác Xã hội – Từ thiện Báo An Giang đã trao 1 triệu đồng cho chị Néang Om (31 tuổi, ngụ ấp Ninh Lợi, xã An Tức, Tri Tôn). Đây là số tiền do bạn đọc Báo An Giang hỗ trợ.
Xây dựng một viện dưỡng lão để tiếp nhận và chăm lo cho người già nghèo, cô đơn, không có con cháu phụng dưỡng được hòa thượng Thích Giác Vạn, trụ trì chùa Lan Nhã Kỳ Viên (xã Vĩnh Trạch, Thoại Sơn) ấp ủ nhiều năm qua. Ước mơ ấy sẽ sớm thành hiện thực khi công trình mang tên “Cơ sở bảo trợ xã hội chăm sóc người cao tuổi” đã được UBND tỉnh phê duyệt và được đông đảo các tấm lòng nhân ái gần xa cùng chung tay đóng góp.
Ban Công tác Xã hội - Từ thiện Báo An Giang vừa đến thăm, trao 7 triệu đồng do bạn đọc hỗ trợ cho anh Lê Văn Tâm (ấp Mỹ Thới, xã Định Mỹ, Thoại Sơn). Anh Tâm là nhân vật trong bài viết “Người đàn ông nghèo bị tai nạn lao động cần trợ giúp” đăng trên Báo An Giang.
Ba chị em Nguyễn Thị Yến Nhi (13 tuổi), Nguyễn Thị Yến Linh (12 tuổi), Nguyễn Thị Yến Loan (12 tuổi) ngụ tổ 20, ấp Tây Bình (xã Vĩnh Trạch, Thoại Sơn) bơ vơ từ khi mẹ bỏ đi lúc các em còn nhỏ. Các em phải sống nương nhờ vào tình thương của ông, bà nội và đồng lương công nhân ít ỏi của ba các em gửi về.
Sau khi Báo An Giang đăng bài “Mong nhận được sự giúp đỡ từ cộng đồng”, viết về hoàn cảnh của gia đình anh Huỳnh Văn Mới (ngụ tổ 13, ấp Tân Thành, xã Tân Lập, Tịnh Biên) với 4 thành viên nhưng có 3 người bị bệnh nặng, bà Nguyễn Thị Quỳnh Hoa, bạn đọc nữ và anh Phan Thành Chinh (Báo An Giang) hỗ trợ gia đình anh Huỳnh Văn Mới 6,5 triệu đồng, góp phần giúp gia đình giải quyết khó khăn trước mắt.
Đó là trường hợp của chị Võ Thị Út Nhỏ (sinh năm 1971), hộ khẩu thường trú ở khóm Tây Khánh 6 (phường Mỹ Hòa, TP. Long Xuyên), hiện đang ở trọ khu vực khóm Tây Khánh 4 (phường Mỹ Hòa).
Đó là hoàn cảnh bi thương của anh Nguyễn Văn Tâm (47 tuổi, ngụ số 14/1, khóm Bình Thới 1, phường Bình Khánh, TP. Long Xuyên) đang bị bệnh ung thư giai đoạn cuối. Nhiều tháng qua, anh Tâm hết tiền để xạ trị, hóa trị buộc phải về nhà uống thuốc nam cầm chừng.
UBND, UBMTTQVN phường Bình Khánh (TP. Long Xuyên) vừa tổ chức trao nhà Tình nghĩa và Đại đoàn kết cho ông Lê Trí Dũng (sinh năm 1933, ngụ khóm Bình Thới 2) thương binh 4/4 (tỷ lệ 23%) và Võ Văn Hùng (ngụ khóm Bình Khánh 7) hộ nghèo khó khăn về nhà ở.
Ngày 25-7, Bí thư Huyện ủy Châu Thành Đinh Thị Việt Huỳnh dẫn đầu đoàn công tác Huyện ủy, HĐND, UBND, UBMTTQVN huyện đến thăm, tặng quà các gia đình chính sách trên địa bàn huyện, nhân kỷ niệm 72 năm ngày Thương binh- Liệt sĩ (27-7-1947_27-7-2019).
Ban Công tác Xã hội - Từ thiện Báo An Giang vừa đến thăm, trao 4 triệu đồng cho cô Đặng Ngọc Trắng (ngụ ấp Sơn Hòa, xã Vọng Đông, Thoại Sơn), do bạn đọc Báo An Giang hỗ trợ.
Đó là hoàn cảnh đáng thương của em Trần Hoàng Cảnh (sinh năm 1998, ngụ tại tổ 5, ấp Tân Đông, xã Mỹ Phú Đông, Thoại Sơn) khi còn rất trẻ mà đã mắc phải căn bệnh suy tủy, suy thận. Gia đình em bao năm nay cố gắng chạy chữa đến khánh kiệt, nhưng bệnh tình không thuyên giảm.
Sau khi Báo An Giang đăng bài “Người đàn ông nghèo bị tai nạn lao động cần trợ giúp”, viết về hoàn cảnh của anh Lê Văn Tâm (ngụ tổ 1, ấp Mỹ Thới, xã Định Mỹ, Thoại Sơn) bị chấn thương sọ não, liệt nửa người do tai nạn lao động, gia đình không còn khả năng điều trị, anh Việt (CLB Thứ Bảy, phường Bình Khánh, TP. Long Xuyên), bạn đọc đã đến tòa soạn nhờ chuyển hỗ trợ gia đình anh Tâm 7 triệu đồng.
Bên cạnh các mô hình từ thiện như: xây cầu, cất nhà Tình thương, hiến máu nhân đạo... mô hình bếp ăn từ thiện phục vụ cơm, cháo, nước miễn phí trong bệnh viện được bà con tín đồ Phật giáo Hòa Hảo (PGHH) thực hiện từ rất lâu. Hiện nay, mô hình được nhân rộng ở nhiều địa phương, không chỉ ở các bệnh viện mà còn ở khu dân cư, trường học, trở thành phong trào mang ý nghĩa nhân văn sâu sắc.