Đại diện Ban Công tác Xã hội - Từ thiện Báo An Giang vừa đến thăm, trao 2 triệu đồng cho chị Trương Thị Ngự (sinh năm 1979, ngụ tổ 12, ấp Vĩnh Thới, xã Vĩnh Hanh, Châu Thành), do bạn đọc Báo An Giang hỗ trợ.
Đó là trường hợp của gia đình anh Huỳnh Văn Mới (tổ 13, ấp Tân Thành, xã Tân Lập, Tịnh Biên). Gia đình anh Mới hiện có 4 thành viên, trong đó có 3 người bị bệnh nặng.
Sau tai nạn giao thông, người chồng bị nứt sọ, hôn mê, tình trạng nguy kịch, trong khi vợ cũng phải nhập viện điều trị.
Mùa hè không chỉ là thời gian lý tưởng để học sinh, sinh viên có hoàn cảnh khó khăn kiếm thêm thu nhập chuẩn bị cho tựu trường sắp tới, mà còn là cơ hội cho tất cả sinh viên muốn trải nghiệm để học tập, tích lũy kinh nghiệm từ thực tế, qua đó rèn luyện các kỹ năng xã hội và chuyên môn để các em ngày càng tự tin và vững vàng hơn.
Căn bệnh viêm đốt sống lưng đến bất ngờ làm một người đàn ông vốn khỏe mạnh như anh Trương Hữu Thoại (45 tuổi, ngụ tổ 1, ấp Trung Bình Nhì, xã Vĩnh Trạch, Thoại Sơn) trở nên suy kiệt và liệt 2 chân. Căn bệnh đang ngày càng diễn biến xấu hơn trong khi gia đình của anh Thoại quá nghèo khó, không thể đưa anh đi chạy chữa.
6 tháng đầu năm 2019, qua thông tin trên Báo An Giang, bạn đọc đã hỗ trợ 41 hoàn cảnh khó khăn, bệnh tật hơn 180 triệu đồng.
Đó là hoàn cảnh đáng thương của chị Trần Ngọc Xuyến (sinh năm 1983, ngụ ấp Mỹ Thành, xã Định Mỹ, Thoại Sơn) khi mắc phải căn bệnh bướu diệp thể vú phải. Do hoàn cảnh gia đình khó khăn nên việc điều trị theo y học phải bỏ dỡ giữa chừng.
Đại diện Ban Công tác Xã hội - Từ thiện Báo An Giang vừa đến trao số tiền hỗ trợ 3 triệu đồng cho em Trần Thị Thùy Vi (xã An Phú, Tịnh Biên) từ sự đóng góp của các nhà hảo tâm.
Sáng 10-7, Công ty TNHH MTV Khai thác và Chế biến đá An Giang đã trao tài trợ 100 triệu đồng cho quỹ Xã hội - Từ thiện (XH-TT) Báo An Giang.
Tranh thủ lúc nông nhàn không có việc làm, anh Lê Văn Tâm (sinh năm 1982, ngụ tổ 1, ấp Mỹ Thới, xã Định Mỹ, Thoại Sơn) lên TP. Hồ Chí Minh làm thêm, với mong muốn cải thiện thu nhập gia đình, vậy mà một vụ tai nạn lao động bất ngờ ập đến làm anh bị chấn thương sọ não, liệt nửa người.
Hơn 30 năm bốc thuốc xông hơi là ngần ấy thời gian bà Út Xê (Nguyễn Thị Xê, 64 tuổi, ngụ phường Mỹ Phước, TP. Long Xuyên) đã níu giữ “hồn nghề” gia truyền của cha ông thuở trước.
Nhà có người mắc bệnh, cần 1 người thân chăm sóc cũng đồng nghĩa sẽ mất đi 1 lao động. Chính vì thế, bao nhiêu gánh nặng cơm, áo, gạo tiền dồn vào người khỏe mạnh còn lại. Cứ thế, cuộc sống của các gia đình vốn nghèo lại càng khó khăn hơn, họ cố gắng mưu sinh kiếm sống từng ngày mà không có lối thoát.
Biết được hoàn cảnh khó khăn của gia đình cháu Nguyễn Văn Việt Nam (4 tuổi, ngụ ấp Hòa Thịnh, xã Hòa Bình Thạnh, Châu Thành) mắc bệnh ung thư máu, đại diện nhóm Hoa lan Long Xuyên đã đến thăm, trao tặng gia đình 11 triệu đồng để hỗ trợ cháu Nam tiếp tục điều trị bệnh. Đây là số tiền do nhóm Hoa lan Long Xuyên đấu giá lan trên internet và từ nguồn vận động các nhà hảo tâm gần xa đóng góp.
Đồng tiền làm thuê ở quê không nuôi nổi 3 đứa con gái và thuốc thang cho người mẹ bị bệnh tiểu đường giai đoạn cuối nên gia đình gặp rất nhiều khó khăn. Đó là tình cảnh của anh Lê Văn Nhà (34 tuổi, ngụ tại số 665, tổ A3, ấp Tân Thành, xã Vĩnh Thành, Châu Thành).
Sau khi Báo An Giang đăng bài “Người phụ nữ mắc bệnh cần được giúp đỡ”, viết về hoàn cảnh của chị Đặng Ngọc Trắng (ngụ tại số 95/2, tổ 2, ấp Sơn Hòa, xã Vọng Đông, Thoại Sơn) mắc nhiều chứng bệnh, trong đó nặng nhất là bệnh lý chất trắng ở não, ông Nguyễn Minh Đào, 1 bạn đọc (phường Bình Khánh, TP. Long Xuyên) và 1 bạn đọc nữ đã đến tòa soạn nhờ chuyển hỗ trợ chị Đặng Ngọc Trắng 4 triệu đồng, giúp gia đình có điều kiện đưa chị đi chữa trị bệnh.
Đó là hoàn cảnh của cô Lê Thị Kim Hoanh (sinh năm 1948, ngụ ấp Vĩnh Trung, xã Vĩnh Trạch, Thoại Sơn).
Đó là hoàn cảnh đáng thương của chị Đoàn Thị Thúy Kiều (sinh năm 1975, ngụ tổ 13, ấp Trung Bình Nhì, xã Vĩnh Trạch, Thoại Sơn) khi mắc phải căn bệnh viêm não và nhiễm trùng đường huyết. Mặc dù chị Kiều rất muốn đến bệnh viện để điều trị nhưng do hoàn cảnh quá nghèo khó nên mong ước ấy đành bỏ dở.
Thấu hiểu và sẻ chia với những mảnh đời còn lắm khó khăn, những năm qua, Báo An Giang kết nối giữa doanh nghiệp, nhà hảo tâm với người nghèo, tiếp thêm động lực để họ vươn lên trong cuộc sống. Hơn 10 năm qua, từ nguồn quỹ Xã hội - Từ thiện (XH-TT) Báo An Giang vận động được hơn 15 tỷ đồng đã giúp hàng ngàn cá nhân, gia đình có hoàn cảnh khó khăn. Nhiều trẻ em được "Tiếp bước đến trường", hàng trăm căn nhà được xây cất giúp bà con có chỗ ở ổn định, hàng ngàn suất quà được trao tận tay người nghèo… đã tiếp thêm nghị lực để bà con tiếp tục vươn lên.
Được thành lập từ chung niềm đam mê sưu tầm, nhân giống, bảo tồn những cây thuốc nam quý nhằm tạo nguồn thuốc tốt, tặng cho các cơ sở khám, chữa bệnh nhân đạo, Câu lạc bộ (CLB) Vườn thuốc nam Trường Đại học An Giang (ĐHAG) ra mắt vào đầu tháng 6-2019. Đây là nơi các bạn trao đổi kinh nghiệm về các loại cây dược liệu cũng như cập nhật kiến thức bổ ích về những loại thuốc quý để cùng nhau học tập, vui chơi sau những giờ học căng thẳng.
Đó là hoàn cảnh đáng thương của bà Nguyễn Thị Lợi (sinh năm 1961, ngụ tổ 15, ấp Tân Hiệp B, thị trấn Óc Eo, Thoại Sơn) khi mang trong người căn bệnh suy thận giai đoạn cuối. Do hoàn cảnh gia đình quá khó khăn nên việc điều trị của bà đành phải bỏ dở.