Từ lâu, ma túy là vấn nạn “đặc hữu” trên biên giới, nhất là khi hệ thống giao thông liên kết đường sông, đường bộ dần thuận lợi cho việc giao lưu, thương mại, du lịch. Nguồn ma túy thẩm lậu qua tuyến biên giới Tây Nam vào Việt Nam, sau đó tiếp tục tiêu thụ ở nhiều nơi. Vì thế, công tác đấu tranh phòng, chống tội phạm ma túy luôn phải được quan tâm đặc biệt, thường xuyên, trường kỳ.
Nhằm trang bị kỹ năng, kiến thức pháp luật cần thiết về phòng, chống các tội phạm xâm hại tình dục và ma túy cho học sinh, Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Phú Tân (tỉnh An Giang), Tòa án nhân dân huyện tổ chức tuyên truyền tại các trường THCS với nội dung và hình thức đa dạng. Qua đó, hướng đến mục tiêu đảm bảo môi trường học đường an toàn, lành mạnh để học sinh được rèn luyện, học tập và phát triển toàn diện.
Sáng 28/5, Công an thị trấn Vĩnh Thạnh Trung phối hợp các ban, ngành, đoàn thể, cùng sự hỗ trợ của Cảnh sát Giao thông Công an huyện Châu Phú đã ra quân lập lại trật tự lòng, lề đường, vỉa hè trên tuyến Quốc lộ 91 trải dài 6km, từ cầu Vịnh tre đến cầu Chữ S.
Ngày 28/5, tại UBND phường Vĩnh Mỹ (TP. Châu Đốc, tỉnh An Giang), Viện Kiểm sát Nhân dân tỉnh An Giang phối hợp Viện Kiểm sát Nhân dân tỉnh Long An tổ chức phục hồi danh dự bằng hình thức trực tiếp xin lỗi và cải chính công khai đối với ông Lâm Hồng Sơn (sinh năm 1956) sau 34 năm bị oan.
Nhận thức rõ tầm quan trọng trong công tác đảm bảo an ninh trật tự (ANTT) tại địa bàn giáp ranh, thời gian qua, Công an tỉnh An Giang chỉ đạo Công an huyện, thị xã, thành phố xây dựng quy chế phối hợp công an các địa phương giáp ranh. Qua đó, nắm được tình hình, theo dõi, quản lý đối tượng; đề ra biện pháp phòng ngừa, đấu tranh có hiệu quả với các loại tội phạm lợi dụng địa bàn giáp ranh để hoạt động phạm tội.
“Được sự quan tâm lãnh, chỉ đạo của Đảng ủy, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng (BĐBP) tỉnh An Giang, sự hướng dẫn của các phòng, ban chuyên môn, chúng tôi quyết tâm, nỗ lực, phấn đấu bảo vệ vững chắc đường biên, cột mốc, giữ gìn an ninh trật tự tuyến biên giới, vì bình yên, hạnh phúc của Nhân dân” - thiếu tá Mã Vũ Lâm, Chính trị viên Đồn Biên phòng Nhơn Hưng xác định.
Chiều 24/5, Công an TX. Tịnh Biên tổ chức Hội nghị triển khai, quán triệt phương án bảo vệ, bảo đảm an ninh trật tự (ANTT) trước, trong và sau thời gian diễn ra Hội chợ Thương mại Quốc tế Tịnh Biên – An Giang năm 2024.
Sáng 24/5, Cơ quan Cảnh sát Điều tra Công an An Giang đã tiến hành thực nghiệm điều tra vụ án “Giết người”, xảy ra ngày 6/5/2024, tại ấp Tô Thủy, xã Núi Tô, huyện Tri Tôn (tỉnh An Giang).
Sáng 24/5, Đội Cảnh sát Kinh tế và Chức vụ Công an TP. Châu Đốc cho biết, đang tiếp nhận điều tra vụ vận chuyển thuốc lá nhập lậu đối tượng vận chuyển bỏ lại hiện trường vào đêm 23/5.
Thời gian gần đây, tình hình trật tự an toàn giao thông (ATGT) liên quan đến lứa tuổi học sinh trong cả nước cũng như trên địa bàn tỉnh diễn ra phức tạp, tiềm ẩn nhiều nguy cơ gây tai nạn giao thông (TNGT) đối với học sinh. Do đó, Ban ATGT tỉnh An Giang đề nghị các ban, ngành, đoàn thể và Ban ATGT các địa phương tăng cường thực hiện các giải pháp bảo đảm ATGT, nhất là trong lứa tuổi học sinh, góp phần kéo giảm TNGT.
Chiều 23/5, tại TP. Châu Đốc, Công an An Giang phối hợp Bộ đội Biên phòng tỉnh và Cục Hải quan tỉnh tổ chức Hội nghị sơ kết 1 năm thực hiện Kế hoạch phối hợp trong phòng ngừa, đấu tranh với tội phạm mua bán, vận chuyển trái phép vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo trên tuyến biên giới.
Sau khi xảy ra mâu thuẫn với 1 nhóm thanh niên khác, Nguyễn Ngọc Duy (sinh năm 2005, ngụ ấp Đông Phú 1, xã Vĩnh Thành, huyện Châu Thành) lên mạng xã hội liên hệ mua một khẩu súng về phòng thân. Hậu quả, khi bị lực lượng chức năng phát hiện bắt thu giữ tang vật, Duy bị phạt tù vì hành vi vi phạm pháp luật.
Khoảng 21 giờ 20 phút, ngày 22/5, trên Quốc lộ 91, đoạn thuộc khóm Bình Long 3, phường Mỹ Bình (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) xảy ra vụ tai nạn giao thông nghiêm trọng giữa ôtô khách và môtô, làm 1 người tử vong và 1 người bị thương.
Chiều 21/5, Trạm Biên phòng Cửa khẩu quốc tế Tịnh Biên (Đồn Biên phòng Cửa khẩu quốc tế Tịnh Biên, Bộ đội Biên phòng tỉnh An Giang) cho biết, trong quá trình làm thủ tục xuất cảnh sang Campuchia đã bắt giữ một đối tượng bị truy nã.
Thời gian qua, phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc” được địa phương triển khai toàn diện, đổi mới, sáng tạo, phù hợp từng địa bàn, lĩnh vực. Phong trào thực sự phát triển mạnh mẽ cả bề rộng và chiều sâu, góp phần tích cực bảo đảm an ninh trật tự (ANTT).Thời gian qua, phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc” được địa phương triển khai toàn diện, đổi mới, sáng tạo, phù hợp từng địa bàn, lĩnh vực. Phong trào thực sự phát triển mạnh mẽ cả bề rộng và chiều sâu, góp phần tích cực bảo đảm an ninh trật tự (ANTT).
Tham dự lớp bồi dưỡng kiến thức quốc phòng và an ninh (QPAN) do Hội đồng Giáo dục QPAN tỉnh An Giang tổ chức trong tháng 5/2024, có 100 vị chức sắc, chức việc Hồi giáo bày tỏ đồng tình, hiệu quả của lớp bồi dưỡng, giúp từng vị hiểu rõ thêm về lĩnh vực này, về vai trò, trách nhiệm của bản thân mình và cộng đồng Hồi giáo.
Hồi 10 giờ 15 phút, ngày 17/5, trên tuyến Quốc lộ 91, thuộc khu vực khóm Thới Hòa, phường Mỹ Thạnh (TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang) xảy ra vụ tai nạn giao thông đường bộ gây hậu quả nghiêm trọng, làm một người tử vong tại chỗ.
Sáng 16/5, Cơ quan Cảnh sát Điều tra Công an TX. Tịnh Biên (tỉnh An Giang) cho biết, đang tạm giữ hình sự Đặng Kim Hoàng (sinh năm 1988) và Lê Minh Hoàng (sinh năm 1991), cùng trú phường Núi Sam (TP. Châu Đốc, tỉnh An Giang) về hành vi “Cướp giật tài sản”.
Huỳnh Minh Triết (sinh năm 2007, ngụ phường Đông Xuyên), Nguyễn Ngọc Minh Khoa (sinh năm 2006, ngụ phường Mỹ Hòa, TP. Long Xuyên); Huỳnh Hải Dương (sinh năm 2005, ngụ xã Vĩnh Trạch, huyện Thoại Sơn); Nguyễn Chung Hiền (sinh năm 2006, ngụ xã Hòa Bình Thạnh, huyện Châu Thành) tiếp tục bị phạt tù, "ngựa quen đường cũ".
Hiện nay, nguy cơ cháy nổ gia tăng, kéo theo thiệt hại ngày càng nặng nề. Việc ngăn chặn hỏa hoạn, hạn chế thiệt hại do “bà hỏa” gây ra phụ thuộc rất lớn vào ý thức tự phòng ngừa của từng hộ gia đình, cơ quan, doanh nghiệp và mỗi người dân.