Những ngày qua, dịch bệnh COVID-19 đã ảnh hưởng không nhỏ đến đời sống, hoạt động sản xuất - kinh doanh, lao động của người dân huyện Chợ Mới (tỉnh An Gianh). Phát huy tinh thần “Tương thân tương ái”, nhằm chung tay chia sẻ những khó khăn, Đảng bộ, chính quyền và các ngành, đoàn thể huyện Chợ Mới có nhiều hoạt động thiết thực vận động, chăm lo, hỗ trợ cho người dân.
Chủ tịch UBMTTQVN huyện Châu Thành (tỉnh An Giang) Đoàn Hồng Danh cho biết, đến nay, huyện đã tiếp nhận gần 3,5 tỷ đồng (trên 500 triệu đồng tiền mặt và hiện vật trị giá gần 3 tỷ đồng). Qua đó, đã trao tặng trên 12.580 phần quà cho người dân đang cách ly, người dân gặp khó khăn do ảnh hưởng dịch COVID-19.
Chiều 29-7, từ thông tin “Công an TP. Long Xuyên (tỉnh An Giang) trao quà cho các hộ dân sống ở nhà trọ” đăng trên báo An Giang điện tử, phản ánh hoàn cảnh khó khăn của ông Huỳnh Ngọc Giàu (sinh năm 1969, ngụ huyện Lấp Vò, tỉnh Đồng Tháp), Đoàn Thanh niên, Hội Phụ nữ Công an TP. Long Xuyên đã đến thăm, hỗ trợ 5 triệu đồng để cha con ông vượt qua khó khăn trước mắt.
Đó là ông Phan Thành Dân (sinh năm 1961, ngụ ấp Hòa Long, xã Định Thành) mắc bệnh suy thận giai đoạn cuối và ông Nguyễn Văn Quạ (sinh năm 1963, ngụ ấp Hòa Thới, xã Định Thành, huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang) bị sưng khớp, teo cơ không tiền chữa trị. Cả 2 hoàn cảnh khó khăn này đang rất cần sự san sẻ, giúp đỡ từ cộng đồng.
Gần nửa tháng nay, ngày nào “Chuyến xe 0 đồng” của anh Đinh Tuấn Kiệt (Bí thư Chi đoàn ấp Mỹ Trung, xã Mỹ An, huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang) cũng mang theo đầy đủ các loại hàng hóa từ nhu yếu phẩm đến các loại rau, củ rong ruổi đi từ nơi này đến nơi khác, từ xã này đến xã khác để giúp đỡ người nghèo trong lúc giãn cách xã hội.
Những ngày qua, Đảng bộ, chính quyền địa phương, các ban, ngành đoàn thể và nhân dân đã tổ chức nhiều hoạt động thiện nguyện ý nghĩa nhằm hỗ trợ tốt nhất cho người nghèo, người gặp khó khăn do ảnh hưởng bởi dịch bệnh COVID-19. Thật ấm lòng biết bao, khi ở những thời điểm căng thẳng của dịch bệnh, người nghèo, người gặp khó khăn trên địa bàn tỉnh nhận được tình cảm yêu thương, sự đồng hành của các nhà hảo tâm cùng chung tay phòng, chống dịch bệnh.
Trong thời điểm cuộc sống của người dân gặp nhiều khó khăn do ảnh hưởng dịch bệnh COVID-19, những suất ăn miễn phí của gia đình ông Nguyễn Văn Mai (thị trấn Ba Chúc, huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang) đã mang đến sự ấm áp, yêu thương và làm ấm lòng những mảnh đời khó khăn. Nghĩa cử cao đẹp này góp phần cùng chính quyền địa phương trong cuộc chiến chống dịch COVID-19.
Vài đòn bánh tét, bó rau, thùng mì gói, trứng gà, gạo… là những phần quà bà con ở các địa phương nhận trong lúc dịch bệnh COVID-19 bùng phát. Giá trị không nằm ở hiện vật mà là tấm lòng "Nhường cơm sẻ áo", tình làng nghĩa xóm, nghĩa đồng bào trong mùa dịch.
Ngày 26-7, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh An Giang phối hợp Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh và huyện Chợ Mới tổ chức “Chuyến xe 0 đồng” để vận chuyển và tiêu thụ nông sản cho nông dân huyện Chợ Mới.
Chiều 24-7, Chủ tịch UBMTTQVN tỉnh An Giang Nguyễn Tiếc Hùng đã trao tặng huyện Chợ Mới 300 triệu đồng để hỗ trợ tiêu thụ nông sản cho nông dân huyện Chợ Mới. Cùng đi có Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy Lưu Vĩnh Nguyên; đại tá Đinh Văn Nơi, Giám đốc Công an tỉnh.
Chiều 24-7, Lữ đoàn 962 (Quân khu 9) hỗ trợ 1 tấn gạo cho “Gian hàng 0 đồng” của lực lượng vũ trang tỉnh An Giang, nhằm tiếp thêm nguồn lực hỗ trợ các hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn tỉnh vượt qua khó khăn trong những ngày giãn cách xã hội.
Ngày 24-7, Hội Liên hiệp Phụ nữ TP. Long Xuyên (tỉnh An Giang) phối hợp Hội Liên hiệp Phụ nữ phường Bình Đức kết nối Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Châu Thành khai trương điểm hỗ trợ tiêu thụ đậu nành rau cho nông dân huyện Châu Thành. Ngày đầu tiên đã tiêu thụ 1 tấn đậu nành rau, bán với giá 13.000 đồng/kg.
Với mong muốn chung tay chia sẻ khó khăn với người dân TP. Hồ Chí Minh bị ảnh hưởng dịch bệnh COVID-19, những ngày qua, chùa Thanh Tuyền (ấp An lợi, xã Châu Lăng, huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang) đã vận động rau, củ hỗ trợ.
Đến nay, UBMTTQVN huyện Tri Tôn và 15 xã, thị trấn đã tiếp nhận quà và tiền mặt từ các nhà hảo tâm, với tổng giá trị trên 2,3 tỷ đồng, gồm 782 triệu đồng tiền mặt và 3.149 phần quà. Qua đó, kịp thời hỗ trợ quà, khẩu trang y tế, nhu yếu phẩm cho các khu cách ly, các chốt chặn và hộ nghèo, hộ cận nghèo bị ảnh hưởng dịch bệnh COVID-19.
Trong 2 ngày (23 và 24-7), Đảng ủy, HĐND, UBND, UBMTTQVN xã Vĩnh An (huyện Châu Thành, tỉnh An Giang) phối hợp Ban Trị sự Phật giáo Hòa Hảo xã tổ chức “Chuyến xe 0 đồng” trao 1.020 phần quà cho người nghèo, cận nghèo, người bán vé số¸ gia đình có hoàn cảnh khó khăn bị ảnh hưởng bởi dịch bệnh COVID 19 trên địa bàn xã và khu cách ly tập trung tại dinh Sơn Trung.
Sáng 24-7, Tòa Giám mục Giáo phận Long Xuyên phối hợp Công an TP. Long Xuyên và UBND phường Mỹ Xuyên tổ chức trao quà cho các hộ lao động gặp khó khăn do bị ảnh hưởng dịch COVID-19.
Trong cuộc chiến với “kẻ thù thầm lặng” - dịch bệnh COVID-19, từ Bắc tới Nam, từ thành thị đến nông thôn, đâu đâu cũng chung một tấm lòng “nhường cơm sẻ áo” nhằm giúp những người yếu thế từng bước vượt qua đại dịch. Vùng đất Thoại Sơn cũng thế, nhiều “Gian hàng 0 đồng”, “Chuyến xe 0 đồng” nhanh chóng xuất hiện nhằm “chở yêu thương” san sẻ đến những mảnh đời bất hạnh.
Đến xã Vĩnh Phú, hỏi thăm ông Trương Văn Cọp (sinh năm 1962, ngụ ấp Trung Phú 1, xã Vĩnh Phú, huyện Thoại Sơn, tỉnh An Giang) thì hầu như ai cũng biết và khen ngợi vì những việc làm trân quý, không quản khó nhọc của ông đối với người nghèo, như: cất nhà Tình thương, hỗ trợ đột xuất cho người nghèo, xây cầu, làm đường…
Một ngày mới bắt đầu bằng cơn mưa nặng hạt. Chị Nguyễn Thị Minh (sinh năm 1978, ngụ ấp Giồng Cát, xã Lương An Trà, huyện Tri Tôn) bảo tôi chờ ở bên đường, chị tranh thủ đi chở xi-măng và cát, đá lại cho kịp “tiến độ”. Thật ra, chẳng ai ép chị phải làm việc này, cũng chẳng có thời hạn nào cho việc vá “ổ gà”. Chỉ có chị muốn nhanh chóng “trả nợ” cho những con đường quê.
Đó là anh Phan Văn Tuấn (40 tuổi, ngụ số 774/8, khóm Tây Khánh 5, phường Mỹ Hòa, TP. Long Xuyên, tỉnh An Giang), sau nhiều năm đi chữa trị căn bệnh u ác hầu mũi, gia đình đã khánh kiệt, trong khi đó bệnh tình của anh diễn biến ngày càng nặng hơn.