Trong xã hội hiện đại, vai trò của phụ nữ và nam giới trong gia đình đang dần thay đổi. Do vậy, quan niệm truyền thống “Đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm” liệu có còn phù hợp?
Xem điện thoại, lục ví, quản lý thời gian, giám sát các mối quan hệ… là cách một số chị em thường làm để kiểm soát chồng. Nhưng theo chuyên gia tâm lý, phụ nữ thông minh để chồng giữ mình, chứ không phải mình giữ chồng.
Trái ngược với phần lớn phong tục cưới hỏi ở nhiều nơi theo đúng chế độ mẫu hệ, tại lễ kết hôn của người Chăm ở Ninh Thuận, cô dâu sẽ đi rước chú rể về nhà.
Nhiều bậc cha mẹ phàn nàn rằng con họ nghiện các thiết bị điện tử nhưng thực tế vấn đề thường nằm ở chính họ; nhiều thói quen xấu khác ở trẻ cũng vậy.
Ngủ riêng thường bị hiểu theo nghĩa tiêu cực nhưng khi thực hiện đúng, nó có những tác động tích cực nhiều người không ngờ đến.
Sống trong gia đình nhiều thế hệ, bạn có cảm giác đang đi trên dây khi cố gắng cân bằng giữa nhu cầu của bản thân và mong muốn của các thành viên.
Để con tự do ăn uống theo sở thích, ngủ muộn, giữ con quá kỹ khiến con không được vận động là những nguyên nhân chính khiên con khó có thể phát triển chiều cao.
Khi con bước vào tuổi thiếu niên, vai trò làm cha mẹ của các phụ huynh bắt đầu thay đổi.
Lễ thành hôn của Thượng úy Bùi Xuân Hải, Trợ lý kỹ thuật, Trung đoàn 274, Sư đoàn 377 (Quân chủng Phòng Không-Không quân) và cô dâu Trần Minh Ngọc ngập tràn hoa thắm và những lời chúc phúc của bạn bè, đồng nghiệp. Để có được trái ngọt hôm nay, họ đã vượt qua hành trình yêu xa với biết bao nhớ nhung, chờ đợi.
Phụ nữ ngày càng khẳng định vị trí, tiếng nói của mình trong nhiều lĩnh vực khác nhau, đồng thời đóng vai trò lớn đối với việc phát triển kinh tế của mỗi gia đình. Có việc làm đồng nghĩa với việc phụ nữ có thêm thu nhập cho gia đình. Chính điều này góp phần duy trì sự ổn định về kinh tế, giúp các gia đình thoát khỏi cảnh đói nghèo và góp phần tăng cường bình đẳng giới cho phụ nữ và trẻ em.
Nhịp sống hối hả, sự phụ thuộc vào công nghệ và nhiều yếu tố khác đang khiến cho sợi dây kết nối giữa cha mẹ và con cái ngày càng xa vời.
Con trẻ yêu thích sự nuông chiều cũng như được người lớn đáp ứng mọi yêu cầu nhưng về lâu dài sẽ có tác động xấu đến sự phát triển nhân cách của trẻ.
Ngày 4/5/2001, Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định 72/QĐ-TTg, chọn ngày 28/6 hàng năm là Ngày Gia đình Việt Nam, nhằm đề cao trách nhiệm của các cấp, ngành, toàn xã hội thường xuyên quan tâm xây dựng gia đình no ấm, bình đẳng, tiến bộ, hạnh phúc; đẩy mạnh công tác bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em, góp phần xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Dạy con không bỏ cuộc tưởng chừng dễ nhưng khi đi vào thực tế thì lại rất khó, đã có nhiều phụ huynh rơi vào tình thế khó xử trong quá trình này.
Xã hội ngày càng phát triển, đời sống đầy đủ, trẻ con và thế hệ sinh viên thời GenZ dường như nhạt nhòa với khái niệm “vượt khó”. Ở phương diện đối lập, người trẻ hiện nay phải “vượt sướng”, nghĩa là dám bước qua điều kiện thuận lợi, tốt đẹp, an nhàn, tìm đến khó khăn, thử thách.
Những thói quen này tưởng đơn giản nhưng lại có kết quả thực sự kì diệu.
Nhà không chỉ là nơi nghỉ ngơi mỗi khi mỏi mệt mà còn là bến đỗ cho tâm hồn mỗi chúng ta. Đối với một đứa trẻ, nhà là thiên đường, là nơi bồi đắp sự trưởng thành.
Xuân sang, Tết đến, hoa mai, hoa đào nở, lòng người hân hoan đón chờ phút giây được trở về bên gia đình. Bởi, chẳng có hạnh phúc nào bằng Tết đoàn viên, chẳng có gì an yên bằng niềm vui sum họp!
Các nhà tâm lý học trẻ em cho biết, sự hồi hộp và lo lắng quá độ có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến thể chất và tinh thần của con trẻ.
Con nhớ những cái Tết ấm áp của năm cũ, rồi chợt nhận ra chẳng bao giờ trở lại được ngày xưa.