Gia đình là tế bào xã hội. Gia đình có hòa thuận, bình an, hạnh phúc thì xã hội mới phồn vinh, phát triển bền vững. Gia đình có phát triển thì xã hội mới phát triển và ngược lại.
“Dì ơi, dì bảo bố mẹ cháu ly hôn đi, cháu không chịu nổi nữa”, cô bé 13 tuổi òa khóc khi clip mẹ đi đánh ghen bị tung lên mạng xã hội, bạn bè lén gửi cho nhau xem.
Với chị, hạnh phúc đơn giản lắm, con chồng cũng là con mình, miễn mình thật sự yêu thương chúng, nuôi chúng học hành tử tế, mai kia thành tài, chúng sẽ hiểu được công lao nuôi dưỡng và sự quan tâm của bố mẹ dành cho mình mà đền đáp lại.
Hai cô con gái của ông bà đã yên bề gia thất cả rồi. Cô chị có con trai ba tuổi. Cô em có con gái đang tập nói. Đầu năm mới, hai cô cùng cho con về chúc tết ông bà. Bà nằm giữa giường, hai cháu ngồi hai bên.
Chị Hà Anh thân mến! Em năm nay 37 tuổi, làm công nhân trong một công ty giày da. Từ ngày mang thai con đầu lòng vợ em nghỉ việc, mọi chi phí sinh hoạt gia đình một mình em lo. Áp lực công việc, tiền bạc, tan làm về lại thấy nhà cửa bộn bề, lộn xộn khiến em bực dọc và thường xuyên la mắng vợ.
Ngoài món quà hay bó hoa tươi thắm, lời chúc chân thành và tràn đầy tình cảm trong Ngày của Mẹ cũng đem lại niềm hạnh phúc cho người phụ nữ quan trọng nhất đời bạn.
1. 'Ba tin mẹ sẽ làm tốt!' – Vũ, chồng My hay dùng câu nói ấy để khích lệ tinh thần My mỗi khi đứng trước quyết định lớn. Lần đó, My gần như đặt cược cả công ty cho một hợp đồng có tính mạo hiểm. Nghĩa là nếu thắng, công ty My sẽ bước thêm một bậc thang mới, mở ra rất nhiều cơ hội cho những dự án kế tiếp. Ngược lại, nếu thua, khả năng xấu nhất là công ty My phá sản.
Ngồi cùng nhau trên ghế đá Trường Sĩ quan Thông Tin, học viên Nguyễn Trường Sơn nắm tay bạn gái Nguyễn Thị Hồng Đơn (Trường Đại học Nguyễn Tất Thành), cùng nghe lại bài hát và nhớ về kỷ niệm năm nào.
- Chị ơi, em chỉ đổi được một cọc tiền 200 ngàn đồng và một cọc tiền 100 ngàn đồng mới thôi. Tiền 50 ngàn đồng mới năm nay hiếm quá, em không đổi được. Chị cần thì em chia cho một nửa nhé.
Lớn hơn, niềm vui tự thân chính là giá trị bản thân của mỗi người. Là họ chẳng bao giờ chán cái mình, bỏ bê cái mình
Suốt cả ngày hôm nay, Cường bận tối mắt tối mũi. Thư báo, bưu phẩm về chất cao như núi, cái nào cũng chuyển gấp, phát nhanh, cái nào cũng đều quan trọng cả. Cơ quan có bao nhiêu người thì huy động hết cho việc chạy chuyển thư báo, bưu phẩm. Cuối năm, người ta đi chợ, dạo phố ngắm cảnh, mua sắm hàng Tết còn cơ quan Cường thì tất bật thư báo với bưu phẩm.
Khi về già, chúng ta nên bớt nói lại một chút, đặc biệt nếu muốn cải thiện mối quan hệ với con cháu tốt nhất là nên thay đổi bản thân mình trước.
Quyết định 498/QĐ-TTg, ngày 14/4/2015 của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt đề án “Giảm thiểu tình trạng tảo hôn và hôn nhân cận huyết thống trong vùng dân tộc thiểu số (DTTS) giai đoạn 2015 - 2025”. Quá trình thực hiện tại An Giang đã mang lại một số kết quả nổi bật.
Mỗi gia đình sẽ có cách dạy con khác nhau, nhưng tựu trung phải luôn làm tấm gương tốt cho con cháu noi theo. Muốn vậy, người lớn tránh “nói một đằng, làm một nẻo” trước mặt con.
Trong hôn nhân, có một số nguyên tắc mà bất kỳ ai cũng cần phải biết để tránh xa.
Tháng cuối của năm 2023 là tháng đầy ắp niềm vui trong gia đình tôi, bởi 3 trong số 4 người con của cậu út bên vợ định cư ở Mỹ về thăm các bác ở Việt Nam.
1. Nhà tôi vì một số lý do mà phải dời từ đồng lên núi, chuyển đến xóm Lạc Đạo sinh sống. Tôi tự lý giải, chắc do ngày xưa, cả xóm chuyên trồng cây lạc (đậu phọng), lại thêm cả xóm gần như theo đạo nên mới có tên Lạc Đạo. Cũng vì vậy mà nhà tôi, không làm nông, không có tôn giáo nào, tôi ví von nhà mình lạc vào xóm Đạo.
Theo TS Trần Ánh Tuyết - Vụ trưởng Vụ Gia đình, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch (VHTTDL): Xây dựng gia đình hạnh phúc chính là nền tảng để xây dựng xã hội hạnh phúc. Để xây dựng gia đình Việt Nam hạnh phúc trong bối cảnh hiện nay, một trong những điều kiện tiên quyết là phải xác lập được hệ giá trị gia đình Việt Nam - một trong những vấn đề hết sức hệ trọng của dân tộc.
Không phải lúc nào cấm đoán gay gắt cũng là phương án tốt để giáo dục con cái; có những điều cha mẹ càng cấm, con càng muốn làm.