Ngày 26/7, Lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được cử hành trọng thể theo nghi thức Quốc tang tại Nhà tang lễ Quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội), đồng thời Lễ truy điệu cũng được tổ chức tại Hội trường Thống Nhất (Thành phố Hồ Chí Minh) và quê nhà Tổng Bí thư tại xã Đông Hội, huyện Đông Anh (Hà Nội). Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước Tô Lâm, Trưởng Ban Lễ tang đọc Lời điếu, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
Tại Nhà Tang lễ Quốc gia, Hội trường Thống Nhất (TP Hồ Chí Minh), quê nhà xã Đông Hội, người dân trào dâng nước mắt khi đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - nhà lãnh đạo trọn đời vì nước, vì dân.
Chiều 26/7, tại quê nhà của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội, thân nhân của Tổng Bí thư, các lực chức năng, bà con nhân dân tập trung làm lễ truy điệu.
Trong hai ngày diễn ra Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 25-26/7/2024, tại Hà Nội, lực lượng quân đội, công an đã nỗ lực hoàn thành nhiệm vụ tại nhiều địa điểm, đảm bảo an ninh, trật tự, giúp hỗ trợ các đoàn và người dân đến viếng được thuận lợi.
Ngày 25/7/2024, tại nhà văn hóa thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội, đông đảo người dân đã đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ai ai cũng thành kính, bày tỏ lòng tiếc thương hướng về Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
'Tôi mới sang Việt Nam nhận nhiệm vụ, nhưng từ những trải nghiệm ít ỏi của mình, điều tôi thấy ấn tượng nhất về một vị lãnh đạo cao nhất của Việt Nam - đó là sự yêu mến, kính trọng của nhân dân Việt Nam đối với ngài Tổng Bí thư'. Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có những cống hiến lớn lao trong việc tạo dựng, phát triển quan hệ hợp tác giữa hai nước - Đại sứ Nhật Bản tại Việt Nam Ito Naoki khi nói về Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Hàng trăm người dân đã có mặt từ sớm tại khu vực Nhà tang lễ Quốc gia để chờ đến lượt viếng trong ngày Quốc tang thứ 2 Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Với cương vị người đứng đầu Đảng, gần 3 nhiệm kỳ qua, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cùng Bộ Chính trị, Ban Chấp hành Trung ương hoạch định và lãnh đạo thực hiện thắng lợi các mục tiêu chiến lược về xây dựng, chỉnh đốn Đảng. Với tầm nhìn chiến lược, tư duy sắc bén, gắn kết chặt chẽ với tổng kết thực tiễn, Tổng Bí thư đã có những đóng góp đặc biệt để Đảng ta xứng đáng là Đảng chân chính cách mạng, thật sự “là đạo đức, là văn minh”.
Sinh thời, Chủ tịch Hồ Chí Minh từng căn dặn: “Thương binh là những người đã hy sinh gia đình, hy sinh xương máu để bảo vệ Tổ quốc, bảo vệ đồng bào. Vì lợi ích của Tổ quốc, của đồng bào, mà các đồng chí đó bị ốm yếu. Vì vậy, Tổ quốc, đồng bào phải biết ơn, phải giúp đỡ những người con anh dũng ấy”.
Chủ tịch nước Tô Lâm đề nghị nguyên Thủ tướng Suga Yoshihide tiếp tục quan tâm, ủng hộ việc hai nước tăng cường giao lưu, trao đổi đoàn cấp cao và các cấp, mở rộng hợp tác trong các lĩnh vực mới.
Chiều 25/7, Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Lào Thongloun Sisoulith và Phu nhân đã đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với tình cảm và niềm tiếc thương vô hạn.
Được tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, các tổ chức quốc tế đã gửi các điện/thư chia buồn đến Đảng Cộng sản Việt Nam, Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam; Chính phủ nước CHXHCN Việt Nam; đồng chí Lương Cường, Ủy viên Bộ Chính trị, Thường trực Ban Bí thư; gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và nhân dân; Liên hiệp các tổ chức hữu nghị Việt Nam; Hội Luật gia Việt Nam.
Trong ngày diễn ra Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, cùng với hàng triệu con tim cả nước, đông đảo cán bộ, chiến sĩ, các tầng lớp nhân dân khu vực phía Nam đã hướng về Hội trường Thống Nhất (TP Hồ Chí Minh) với tình cảm, sự tiếc thương vô hạn, thành kính dâng nén hương tưởng nhớ đến Tổng Bí thư; nguyện ghi nhớ công lao, tấm gương đạo đức của Tổng Bí thư để không ngừng rèn luyện, cống hiến.
Tại Lại Đà (Đông Hội, Đông Anh, Hà Nội), suốt buổi sáng nay, hàng nghìn người đã xếp hàng dài đợi tới lượt mình được vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Trải qua gần 60 năm công tác, trong đó có hơn 13 năm trên cương vị người đứng đầu Đảng Cộng sản Việt Nam, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn xác định mục tiêu xuyên suốt của sự nghiệp cách mạng Việt Nam là độc lập dân tộc gắn với chủ nghĩa xã hội; từ đó góp phần hiện thực hóa khát vọng đưa Việt Nam trở thành một quốc gia hùng cường.
Ban tổ chức Lễ tang sẽ tạo điều kiện, sắp xếp cho nhân dân vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, thành phố Hà Nội từ 18 giờ hôm nay (25/7). Khi đến viếng, người dân mang theo thẻ căn cước công dân gắn chip điện tử hoặc điện thoại di động cài đặt VNeID kích hoạt mức độ 2 để quét mã QR.
Lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được tổ chức theo nghi thức Quốc tang tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội.
Những ngày này, triệu con tim cả nước cùng chung một nỗi tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ở nhiều địa phương, cấp ủy, chính quyền và nhân dân đang biến đau thương thành hành động, tạo sức mạnh để phát triển quê hương, đất nước như mong mỏi lúc sinh thời của Tổng Bí thư.
Sáng 25/7, đông đảo người dân TP Hồ Chí Minh và các tỉnh phía Nam đã có mặt từ sớm để chờ đến giờ được vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Hội trường Thống Nhất (Quận 1, TP Hồ Chí Minh).
Tang lễ đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được tổ chức theo nghi thức Quốc tang trong hai ngày 25 và 26/7/2024. Trong thời gian này các cơ quan, công sở, nơi công cộng treo cờ rủ.