Để tạo sự đồng thuận trong hội viên, nông dân - chủ thể xây dựng nông thôn mới (NTM), các cấp hội nông dân ở huyện Phú Tân tuyên truyền bằng nhiều hình thức đa dạng, đổi mới.
Xác định công tác phát triển hạ tầng giao thông là nhiệm vụ quan trọng trong quá trình phát triển kinh tế - xã hội (KTXH), huyện Châu Thành (tỉnh An Giang) tập trung mọi nguồn lực đầu tư xây dựng, với mục tiêu bê-tông hóa, nhựa hóa, hoàn chỉnh hệ thống cầu, đường nông thôn, đáp ứng nhu cầu giao thương của người dân.
Ngày 19/12, tại xã Tân Trung, Hội Nông dân huyện Phú Tân (tỉnh An Giang) tổ chức Hội thi "Cán bộ - Hội viên nông dân tham gia xây dựng nông thôn mới" lần thứ X/2023.
Ngày 18/12, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn An Giang phối hợp Văn phòng Điều phối xây dựng nông thôn mới tỉnh, Trung tâm Khuyến nông An Giang và Trạm Khuyến nông huyện Tri Tôn tổ chức tọa đàm truyền thông nâng cao hiệu quả công tác khuyến nông phục vụ xây dựng nông thôn mới năm 2023.
Được công nhận đạt chuẩn huyện nông thôn mới (NTM) năm 2018, Thoại Sơn (tỉnh An Giang) đang nỗ lực xây dựng đạt chuẩn huyện NTM nâng cao, hướng đến huyện NTM kiểu mẫu.
Phong trào thi đua xây dựng nông thôn mới (NTM) trên địa bàn huyện An Phú (tỉnh An Giang) mang lại những kết quả tích cực. Diện mạo nông thôn ngày càng khởi sắc, nhiều công trình được đầu tư xây dựng, kinh tế - xã hội phát triển, đời sống người dân ngày một nâng cao…
Ngày 7/12, Ban Dân vận Huyện ủy Thoại Sơn (tỉnh An Giang) tổ chức Hội nghị sơ kết 3 năm phong trào thi đua “Dân vận khéo” và “Dân vận khéo trong xây dựng nông thôn mới nâng cao, đô thị văn minh”, giai đoạn 2021-2023. Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy Thoại Sơn Lê Hữu Nghị chủ trì hội nghị.
Ngày 24/11, đoàn công tác Tỉnh ủy An Giang, do Phó Chủ nhiệm Thường trực Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy Nguyễn Tấn Rạng dẫn đầu đã giám sát việc triển khai thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới (NTM) giai đoạn 2021 - 2025 ở huyện An Phú.
Ngày 23/11, đoàn giám sát của Tỉnh ủy An Giang, do Phó Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy Nguyễn Tấn Rạng dẫn đầu đã đến giám sát kết quả thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới trên địa bàn huyện Tri Tôn, giai đoạn 2021 – 2025. Phó Chủ tịch UBND huyện Tri Tôn Đỗ Minh Trí chủ trì buổi tiếp và làm việc với đoàn.
Sáng 23/11, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh An Giang tổ chức lớp tập huấn hướng dẫn thực hiện tiêu chí, chỉ tiêu trong Bộ Tiêu chí xã nông thôn mới, xã nông thôn mới nâng cao lĩnh vực văn hóa, thể thao và du lịch cho 180 lãnh đạo, cán bộ làm công tác văn hóa, thể thao.
Ngày 17/11, Phó chánh Văn phòng điều phối xây dựng nông thôn mới tỉnh An Giang Phạm Thái Bình dẫn đầu đoàn công tác đến kiểm tra tiến độ và hướng dẫn hồ sơ, thủ tục đề nghị xét công nhận xã nông thôn mới nâng cao tại xã Lương An Trà (huyện Tri Tôn). Phó Chủ tịch UBND huyện Tri Tôn Đỗ Minh Trí chủ trì tiếp và làm việc với đoàn.
Năm 2017, xã Khánh Hòa (huyện Châu Phú, tỉnh An Giang) được UBND tỉnh công nhận đạt chuẩn nông thôn mới (NTM). Duy trì, phát triển các kết quả đạt được, xã Khánh Hòa tiếp tục huy động sự đồng thuận của cả hệ thống chính trị và các tầng lớp nhân dân chung sức xây dựng NTM nâng cao theo lộ trình.
Thời gian qua, Phòng Giao dịch Ngân hàng Chính sách xã hội (CSXH) huyện Châu Phú tích cực triển khai các chương trình tín dụng ưu đãi đối với hộ nghèo và các đối tượng chính sách khác trên địa bàn huyện, nhằm góp phần giảm nghèo, bảo đảm an sinh xã hội và hoàn thành các tiêu chí trong thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới (NTM) ở địa phương.
Ngày 8/11, Văn phòng Điều phối xây dựng nông thôn mới (NTM) tỉnh An Giang đã đến kiểm tra tiến độ thực hiện xây dựng NTM tại xã biên giới Lạc Quới (huyện Tri Tôn). Phó Chủ tịch UBND huyện Tri Tôn Đỗ Minh Trí cùng tham gia với đoàn.
Thời gian qua, công tác dân vận luôn được các cấp ủy Đảng trên địa bàn huyện Phú Tân (tỉnh An Giang) quan tâm lãnh, chỉ đạo để huy động sức dân thực hiện các công trình, mô hình thiết thực. Đặc biệt, phong trào thi đua “Dân vận khéo” gắn với chỉnh trang diện mạo nông thôn đang được các xã, thị trấn triển khai, phát huy sức mạnh tổng hợp cả hệ thống chính trị và có hiệu quả lan tỏa.
Ngày 27/10, đoàn giám sát của Thường trực HĐND TX. Tịnh Biên, do Phó Chủ tịch HĐND TX. Tịnh Biên Trương Hữu Tiền làm trưởng đoàn đã làm việc với UBND TX. Tịnh Biên về việc xây dựng nông thôn mới.
Quỹ đất nông nghiệp lớn là điều kiện thuận lợi để huyện miền núi Tri Tôn (tỉnh An Giang) phát triển các mô hình kinh tế tập thể, khuyến khích đầu tư trang trại, gia trại, thu hút các tập đoàn, doanh nghiệp (DN) triển khai các dự án nông nghiệp lớn. Nông nghiệp lớn kéo theo công nghệ cao, cơ giới hóa đồng bộ, tạo ra sản phẩm có thương hiệu và giá trị.
Chương trình xây dựng nông thôn mới (NTM) từng bước tạo sự thay đổi rõ nét trong đời sống của người dân ở các địa phương. Đáng chú ý, bên cạnh phát triển các mô hình sản xuất truyền thống phát triển bền vững, các dịch vụ mới theo xu thế “công nghiệp hóa, hiện đại hóa” đang trở thành sinh kế phù hợp cho nhiều đối tượng là thanh niên tham gia. Các mô hình không chỉ đem lại thu nhập ổn định, mà còn thu hút thanh niên hợp tác cùng nhau để phát triển.
Ấn tượng nhất trong quá trình xây dựng nông thôn mới (NTM) ở xứ lụa Tân Châu là đời sống người dân không ngừng được nâng cao, bộ mặt đô thị và cả vùng nông thôn đều khởi sắc...
Với sự nỗ lực, quyết tâm của cấp ủy Đảng, chính quyền địa phương cùng sự đồng lòng của Nhân dân, tình hình kinh tế - xã hội xã Vĩnh Hanh (huyện Châu Thành, tỉnh An Giang) những năm gần đây có nhiều chuyển biến tích cực. Đời sống Nhân dân ngày càng cải thiện, an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn được giữ vững…